Kỹ năng Chủ đề 04; Kỹ năng kiểm soát cảm xúc

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cảm xúc thể hiện trực tiếp tình cảm, suy nghĩ, cách cư xử, trình độ của mỗi người.

Nếu tất cả mọi người đều biết kiểm soát cảm xúc của mình thì sẽ không có những bạn trẻ phạm tội vì một phút nông nổi, bốc đồng ở tuổi đáng lẽ ra còn được đi học.

Kiểm soát cảm xúc là một điều không phải ai cũng làm được các em ạ, kể cả chị, khi mà áp lực học tập, làm việc đè nặng lên mình, bên cạnh lại có quá nhiều cám dỗ và những bon chen, nhỏ nhen. Đôi khi mình hành động quá vội vàng và cảm tính quá mức, nhẹ thì sẽ gây tổn thương người khác, để lại nỗi day dứt mãi về sau, nặng thì làm bản thân phải trả giá của mình bằng phát luật.

Hôm nay chúng ta cùng đi vào chủ đề 04 Kỹ năng kiểm soát cảm xúc.

1. Nghệ thuật đếm từ 1 đến 10.

Khi bất kỳ tình huống nào xảy ra với ta, não bộ nhanh chóng xử lý và đưa ra hành động trong phút chốc ngắn ngủi.
Khi sau mỗi tình huống, ta biết cách dừng lại đúng lúc để cho não bộ phân tích và chọn cách xử lý tốt nhất thì đó là một điều tuyệt vời, và chẳng làm bản thân hối hận vì những gì đã làm lúc đó.
ta tập cách đếm từ 1 đến 10. Nghe thì thấy đơn giản, nhưng không hề giản đơn.

trong 10 giấy, các em có thể nghĩ tới hậu quả của việc ngừng làm bài tập và đi chơi game. Đó là không xong bài tập, là điểm kém, là bị phê bình, là những kỳ thi kết quả không mong muốn, là thua thiệt bạn bè. Nếu đủ thời gian nghĩ đc vậy thì ất hẳn các em sẽ từ bỏ việc chơi game. Nhưng, nhất vẫn là sự kiên định của bản thân các em :):):)

2. Hãy biết chọn cho mình một THẦN TƯỢNG.

Vì sao chị lại nhắc tới THẦN TƯỢNG ở đây/ Có lý do cả đấy .:D:D:D
Khi các em thần tượng 1 ai đó, các em sẽ có xu hướng muốn mình giống người đó. Hãy biết chọn cho mình 1 người đáng để học tập từ đối nhân xử thế, đến của cuộc sống của người đó.
Đây cũng là 1 cách chị thấy rất hợp với các em bây giờ. ;););)

.............................................................
TÓM LẠI, dù chị có hiến bao nhiêu kế nhưng các em không bắt đầu hành động từ hôm nay thì sẽ chẳng mang lại kết quả gì cho bản thân. Từ hôm nay, hãy là người biết suy nghĩ chín chắn trc khi hành động nhé. Thể hiện sự khác biệt của bản thân ngay từ đấy :D:D:D

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Cảm xúc thể hiện trực tiếp tình cảm, suy nghĩ, cách cư xử, trình độ của mỗi người.

Nếu tất cả mọi người đều biết kiểm soát cảm xúc của mình thì sẽ không có những bạn trẻ phạm tội vì một phút nông nổi, bốc đồng ở tuổi đáng lẽ ra còn được đi học.

Kiểm soát cảm xúc là một điều không phải ai cũng làm được các em ạ, kể cả chị, khi mà áp lực học tập, làm việc đè nặng lên mình, bên cạnh lại có quá nhiều cám dỗ và những bon chen, nhỏ nhen. Đôi khi mình hành động quá vội vàng và cảm tính quá mức, nhẹ thì sẽ gây tổn thương người khác, để lại nỗi day dứt mãi về sau, nặng thì làm bản thân phải trả giá của mình bằng phát luật.

Khi bất kỳ tình huống nào xảy ra với ta, não bộ nhanh chóng xử lý và đưa ra hành động trong phút chốc ngắn ngủi.
Khi sau mỗi tình huống, ta biết cách dừng lại đúng lúc để cho não bộ phân tích và chọn cách xử lý tốt nhất thì đó là một điều tuyệt vời, và chẳng làm bản thân hối hận vì những gì đã làm lúc đó.

trong 10 giấy, các em có thể nghĩ tới hậu quả của việc ngừng làm bài tập và đi chơi game. Đó là không xong bài tập, là điểm kém, là bị phê bình, là những kỳ thi kết quả không mong muốn, là thua thiệt bạn bè. Nếu đủ thời gian nghĩ đc vậy thì ất hẳn các em sẽ từ bỏ việc chơi game. Nhưng, nhất vẫn là sự kiên định của bản thân các em :):):)

Khi các em thần tượng 1 ai đó, các em sẽ có xu hướng muốn mình giống người đó. Hãy biết chọn cho mình 1 người đáng để học tập từ đối nhân xử thế, đến của cuộc sống của người đó.

TÓM LẠI, dù chị có hiến bao nhiêu kế nhưng các em không bắt đầu hành động từ hôm nay thì sẽ chẳng mang lại kết quả gì cho bản thân. Từ hôm nay, hãy là người biết suy nghĩ chín chắn trc khi hành động nhé. Thể hiện sự khác biệt của bản thân ngay từ đấy :D:D:D
Sao em ngồi nửa tiếng cũng vẫn quyết định chơi game ạ ????r102

Hà Tuấn Anh Tú

Học sinh tiến bộ
Thành viên
14 Tháng sáu 2014
513
520
219
Đắk Lắk
THCS NGÔ QUYỀN
Các bạn có biết không. Các nhà khoa học đã phân tích và giải được 1 mảnh ghép của sự thật về bộ não rồi ấy, đơn giản rằng bộ não chúng ta sinh ra là để nói dối, để đánh lừa các cảm xúc của mình ấy các bạn ạ.

• Like
Reactions: congchuatuyet204

Kybangha_10

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2017
452
595
146
18
Không cần phải đi đâu xa học. Mình có thể dạy bạn cách cai nghiện game.

Mình đang cần tiền học phí để nạp game, nếu muốn học nhớ đăng kí mình nha.

Snowball fan ken

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng hai 2017
434
1,267
224
Địล ηgục đẫм мáu

Chị ơi , chị cứ hiến kế 3 và 4 đi ,ghi mấy chấm kia làm gì ?

ohyeah97

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
6 Tháng mười 2014
2,199
2,927
578
Hà Nội
Trường học con cá :V
Không cần phải đi đâu xa học. Mình có thể dạy bạn cách cai nghiện game.

Mình đang cần tiền học phí để nạp game, nếu muốn học nhớ đăng kí mình nha.
thiệt lun ấy hả ak mà thần tượng lí tiểu long liên quan ? thế?

Top Bottom