Kỹ năng Chủ đề 03: Kỹ năng quản lý thời gian.

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,827
929
Đắk Lắk
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có một lần, có một bạn trẻ hỏi chị rằng: "Chị ơi sao em thấy nhàn rỗi quá, nên làm gì để hết nhàn rỗi đây chị?", một lần khác, một bạn lại hỏi: "Chị ơi, em thấy 1 ngày 24h không đủ thời gian cho em học và làm việc chị ạ."
Mỗi người đều có 24h/1 ngày như nhau, chỉ khác là cách sử dụng thời gian là khác nhau. Có người tận dụng triệt để những gì mình có, có người lại sử dụng một cách lãng phí, và điều đó làm nên sự khác biệt cho mỗi người đấy các em ạ.
  • Sử dụng thời gian như thế nào cho hợp lý
  • Quản lý thời gian.
...
Hôm nay chị sẽ cùng các em thảo luận về vấn đề khá là khó này.

Chủ đề 03: Kỹ năng quản lý thời gian.
----------------------------------------
Theo các em, mỗi ngày các em đi học ở trường, rồi học thêm ở các lớp ngoài, ăn uống, thư giãn thì thời gian đâu cho các em nghỉ ngơi đúng không? Chị biết ở 4rum nhiều bạn thức khuya lắm, 2-3h sáng là bình thường, nhưng rồi vẫn có đôi bạn than với chị là vẫn k đủ thời gian làm hết bài tập. Chị hiểu điều này, bởi chị ngày xưa cũng vậy. Chỉ là giờ lớn hơn 1 chút, chị sắp xếp lại một chút, thì vẫn thấy mọi thứ trở nên ổn hơn, vẫn có thời gian nghỉ ngơi và thư giãn sau gần 11h ở cơ quan. :D

Cách chị làm là:

1. Liệt kê những công việc của ngày mai ngay tối hôm nay.

Khi vừa đặt lưng xuống giường, điều đầu tiên chị làm là HẸN GIỜ THỨC DẬY, Chị sẽ nghĩ xem ngày mai có phải nấu bữa sáng hay sẽ ăn ngoài để hẹn giờ dậy hợp lý nhất. Còn như các em, các em xem xem bài tập đã làm xong chưa để thức dậy và "giải quyết" hết nha. Tránh dồn lại 1 đống nhé. :D Chị hồi xưa cũng hay vậy lắm :p

Rồi xem đi làm / đi học từ mấy giờ, mấy giờ về, gia đình mấy giờ ăn cơm, hay có hẹn đi chơi cùng bạn hay không... Tức là liệt kê những công việc của ngày mai đấy các em :D

2. Sắp xếp mọi thứ theo thứ tự ưu tiên.

Tức là vẫn phải ưu tiên việc học đúng không nào, việc gì quan trong làm trc rồi theo thứ tự giảm dần. Nó làm các em bớt tgian suy nghĩ là nên làm cái nào trc cái nào sau ^^

3. Những thói quen.

có nhiều bạn có thói quen làm những việc cá nhân vào 1 thời gian cố định. Như: viết nhật ký, xem sách, online 4rum,... nên chúng ta vẫn giữ thói quen đó, chỉ là giới hạn cho công việc đó như thế nào để các em cảm thấy thoải mái, bản thân vẫn làm xong những công việc đó nhé.

4. Tập trung.

Muốn hoàn thành nhanh cv các em phải TẬP TRUNG.

Tập trung học bài, tập trung làm việc,... năng suất sẽ cao hơn khi các em vừa làm vừa nghe điện thoại chẳng hạn, rồi mất công lại ... bị mama mắng :p

5. Lên thời gian biểu cho tất cả công việc.
Điều này là tất nhiên phải có đúng không. hì hì. Ngày xưa chị lười lắm nghe, Tất cả chỉ vạch sẵn trong đầu rồi thôi. Ấy vậy nhưng sau này lại thấy nó cực kỳ quan trọng ^^
nên cứ làm đi nha các em. Không thừa đâu.

------------------------------------------------
Chúc các em luôn ĐỦ!! :D

Top Bottom