Choose the correct answer

Mira Chan

Học sinh
Thành viên
2 Tháng ba 2020
187
86
46
18
Bình Định
THCS Bồng Sơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em đang băn khoăn câu sau ạ? Đáp án em chọn là C nhưng đáp án đề là A, nếu dịch đơn thuần thì cả hai đều có nghĩa, nhưng em thấy necesssary cần ở đây lại là tính từ nhưng vị trí đứng trong câu hình như không phải. Vì đề chọn đáp án A nên em không biết cái nào mới đúng, mọi người giúp em với ạ, em cảm ơn!

• Like
Reactions: realme427

❤️Lục Hàn Nhi

Học sinh
Thành viên
15 Tháng mười hai 2019
73
138
46
Hải Phòng
THPT Phạm Ngũ Lão
View attachment 146929
Em đang băn khoăn câu sau ạ? Đáp án em chọn là C nhưng đáp án đề là A, nếu dịch đơn thuần thì cả hai đều có nghĩa, nhưng em thấy necesssary cần ở đây lại là tính từ nhưng vị trí đứng trong câu hình như không phải. Vì đề chọn đáp án A nên em không biết cái nào mới đúng, mọi người giúp em với ạ, em cảm ơn!
Theo mk thì đáp án không thể là C được ak..Vì qualities là danh từ mà khi có enough thì qualities phải đi sau enough đó bạn

• Like
Reactions: Mira Chan

realme427

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
5 Tháng chín 2017
1,650
3,717
524
Quảng Nam
THCS Lê Đình Dương
View attachment 146929
Theo như một bài viết mình vừa tham khảo trên mạng thì đại khái là: "lấy những phần miêu tả mấu chốt ở 2 câu đơn đưa vào cấu trúc phức tạp hơn". Như câu trên cũng có thể hiểu như sau: Ms Chi has qualities. They are necessary to be a good teacher.
PS: đây chỉ là theo suy nghĩ của mình và có tham khảo, mọi người góp ý nha ^^

Last edited:

Khánh Hồ Bá

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tư 2019
634
567
121
19
Nghệ An
THCS Sơn Hải
View attachment 146929
Câu này chỉ cần theo nghĩa là làm được bạn nha
Những dạng câu như thế đầu tiên hãy loại đpá án , sau đó chọn đáp án phù hợp nhất trong số còn lại bạn nhé
ở đây "đủ" và "cần thiết" thì chọn đáp án A là phù hợp bạn nha, còn "có hiệu quả" và "có hiệu lực" thì ta có thể loại ngay từ đầu
Chúc bạn học tốt :D

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Vị trí của enough với danh từ đã cố định là đứng trước rồi, vì vậy khi gặp những câu tương tự như trên nên thẳng tay loại, không đắn đo gì nữa. Việc tiếp theo là lựa chọn được từ có nghĩa phù hợp trong 3 đáp án còn lại, nếu em đã tia được necessary mà đang còn băn khoăn về cấu trúc thì đừng lo, đáp án đúng đó :3 Tính từ đứng sau danh từ bổ nghĩa danh từ có thể chấp nhận (nhưng đừng đánh đồng nghĩa của nó đứng trước hay sau danh từ đều giống nhau là được). Về bản chất thì đó là rút gọn của MĐQH, nói rõ hơn là lược bỏ "who/which + to be". Câu trên đáng lẽ nó như thế này : "Ms Chi has qualities which are necessary ..."
Nếu thấy chị giải thích còn khó hiểu thì hỏi lại liền nha :D Chúc em học tốt :3

Top Bottom