Tâm sự chọn môn chuyên

Thảo luận trong 'Tâm sự bạn trẻ' bắt đầu bởi Thần Linh Vũ Mộng, 7 Tháng mười một 2019.

Lượt xem: 138

1. Thần Linh Vũ Mộng

Thần Linh Vũ Mộng Học sinh mới Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Bồng Lĩnh
    Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

tôi là 1 hsg anh . nhưng tôi lại k giỏi toán lắm. lại giỏi văn. tôi muốn thi văn ,mà bố mẹ lại muốn tôi đi thi toán. vậy ngoài môn anh, tôi nên chọn thêm môn nào , toán hay văn

2. Triệu Vân 567

Triệu Vân 567 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    HollyWood

Bạn nên thi Văn vì Toán chỉ có năng lực tốt lắm mới vào được thôi mà toán lấy điểm cao lắm

3. Thần Linh Vũ Mộng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Bồng Lĩnh

ukm cảm ơn bạn

4. Lemon candy

Lemon candy Học sinh Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS

Nên chọn Văn nha . Thế mạnh của mình là gì thì nên theo đó , chứ đứng theo ý muốn mom , dad. Khi theo ý muốn người lớn có thể làm họ vui lòng được, nhưng khi mình học thì rất khó vào vì không phải lĩnh vực chuyên của mình

5. Triệu Vân 567

Trường học/Cơ quan:
    HollyWood

Bạn vẫn có thể nói với bố mẹ là nên thi Văn vì Toán lấy điểm cao và năng lực thì bình thường thôi

6. Thần Linh Vũ Mộng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Bồng Lĩnh

nhưng mẹ và mọi nguwoif lại bảo mk thì toán hơn . năm trc mk có thi 1 lần rồi nhưng k đc

Triệu Vân 567 thích bài này.
  7. Triệu Vân 567

Trường học/Cơ quan:
    HollyWood

cố gắng giải thích cho mọi người hiểu

8. Thần Linh Vũ Mộng

Trường học/Cơ quan:
    THCS Bồng Lĩnh

mk có giải thik rồi

9. Triệu Vân 567

Trường học/Cơ quan:
    HollyWood

Bảo mẹ có thể trao đổi với cô giáo để cô giải thích

10. mbappe2k5

mbappe2k5 Học sinh tiến bộ Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT chuyên Hà Nội - Amsterdam

Bạn nên chọn môn bạn giỏi nhất đã, đó là ưu tiên đầu tiên. Còn sau đấy mới đến ý muốn của bạn thế nào. Bạn vừa giỏi vừa muốn thi Văn thì tốt nhất thi Văn nhé, vì Anh và Toán đều lấy điểm rất cao mà chỉ những người có năng lực thực sự mới vào được thôi. Bố mẹ bạn thì muốn bạn như vậy nhưng nếu bạn không giỏi Toán thì hãy giải thích với bố mẹ để họ hiểu, chứ bạn dành thời gian quá nhiều cho môn không giỏi thì quá lãng phí. Nhưng theo mình bạn cũng không nên chọn 2 môn (hơi tham lam quá) vì bạn giỏi nhiều môn được, chứ học quá nhiều đội tuyển vừa rất vất vả vừa tốn tiền lại vừa không phát huy được hết khả năng trong môn mà bạn THỰC SỰ giỏi nhất.

Nguyễn Đăng BìnhTâm Blink 3206 thích bài này.
  11. chichbonglacrung

chichbonglacrung Học sinh chăm học Thành viên

Trường học/Cơ quan:
    THPT CTN

Mình có 1 ng bạn trc đây nó đi ôn toán cùng minh. Nó ôn cả toán lẫn hóa luôn. Bố mẹ nó thì thích con vào chuyên Toán nhưng nó lại thích Hóa hơn và cx k tự tin vs Toán nữa. Đến gần thi vào 10 thì nó quyết định bỏ Toán để tập trung ôn Hóa. Bố mẹ nó phản đối kinh khủng....Cuối cùng bạn mình cx thuyết phục dc bố mẹ và thi đỗ á khoa chuyên hóa. Hiện tại nó cx dc vào đội tuyển QG hóa luôn :p --> Theo mình thì nên chọn môn mình thích và có thế mạnh chứ đừng chọn vì bố mẹ bảo thế :D:D Chúc bạn đưa ra dc lựa chọn đúng đắn cho mình :):)

Thần Linh Vũ Mộng thích bài này.
  12. peekaiyuan64

peekaiyuan64 CTV Thiết kế Cộng tác viên

Trường học/Cơ quan:
    THCS Triệu Thuận

- đó là mong muốn của ba mẹ bạn nhưng theo mình nghĩ thì bạn nên theo những gì bản thân bạn muốn và bạn xác định tốt môn nào thì đi môn đó thôi,ba mẹ chỉ là mong muốn con mình chọn 1 môn mà nó thích và cảm thấy học được,họ chỉ nói đó ý kiến của họ.Quan trọng là bạn có chọn đúng môn mà bạn yêu thích hay không ? đừng vì lời ba mẹ mà làm những điều mình không mong muốn,bạn phải lắng nghe bản thân bạn thích làm gì,hãy suy nghĩ thật kĩ nhé ! Vì lúc trước ba mẹ mình cũng từng áp đặt mình là nên thi cấp 3 trường nào :v mình đã suy nghĩ thật nhiều và thầy chủ nhiệm mình bảo : " Nếu ai thấy bản thân mình hợp với ngôi trường nào đó,mà cảm thấy chính mình học được thì nên chọn.Đừng vì người khác mà đánh mất chính bản thân mình,đến lúc đó hối hận cũng chẳng kịp "

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted