Hỏi-Đáp Chọn Khối/Nghề '-'

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Dạ,em lại làm phiền mọi người nữa rồi :<
Hiện tại em đang học lớp 8 , 2 năm nữa là vào cấp 3 rồi nên đang còn phân vân lắm ạ! Em đang phân vân giữa việc chọn khối (cụ thể là các khối B, D......) và cả ngành nghề ( ngành y và ngành giáo dục)
Mọi người cho em ý kiến được không ạ? Em cảm ơn!

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Hiện tại em đang học lớp 8 , 2 năm nữa là vào cấp 3 rồi nên đang còn phân vân lắm ạ! Em đang phân vân giữa việc chọn khối (cụ thể là các khối B, D......) và cả ngành nghề ( ngành y và ngành giáo dục)
tầm đó chọn cũng được mà chưa chọn cũng không sao em ạ
Em có thể xem video này (anh không quảng cáo hay j đâu nhưng anh thấy nó cũng thấm đấy em)
Theo anh nên chọn ngành mình giỏi ấy chứ em chọn cái em yêu thích mà nó ko nuôi sống được em thì nó cũng "vứt" thôi còn nếu em yêu thích nó ,nó nuôi sống được em thì còn j bằng nữa

Last edited:
  • Like
Reactions: Nature Universe

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
tầm đó chọn cũng được mà chưa chọn cũng không sao em ạ
Em có thể xem video này (anh không quảng cáo hay fan j đâu nhưng anh thấy nó cũng thấm đấy em)
Theo anh nên chọn ngành mình giỏi ấy chứ em chọn cái em yêu thích mà nó ko nuôi sống được em thì nó cũng "vứt" thôi còn nếu em yêu thích nó ,nó nuôi sống được em thì còn j bằng nữa

Cảm ơn anh nhìu lắm !!! Anh cứ như 1 vị cứu tinh của nhân loại ý ^^

• Like
Reactions: Elishuchi

Lương Quốc Đạt

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng hai 2016
36
311
71
20
Nghệ An
Theo anh thì em chọn cái nào trước cũng được. Bản thân mình chỉ có động lực khi được làm điều mình thích vì thế mình sẽ chọn ngành nghề mình thích trước rồi chọn khối học. Và khối mình đang theo học có môn mình không giỏi nhưng điều đó không vấn đề gì lớn, chỉ cần em quyết tâm, chăm chỉ học thì sẽ ổn. Đây cũng là lựa chọn của mình.
Một chút lời khuyên nhỏ cho em là nếu ngành nghề em chọn chỉ dựa trên sở thích mà bạn không giỏi thì anh nghĩ em nên chọn khối mà em cảm thấy phù hợp với em nha.
Trong trường hợp em vẫn mơ hồ trong việc chọn được nghề cũng như khối học thì em có thể bỏ ra thời gian tìm hiểu bản thân trước. Em hãy xem em thực sự thích gì, giỏi gì.. Em cần suy nghĩ cẩn thận, và nếu đã có quyết định thì phải dứt khoát không chần chừ do dự. Còn nếu bạn có sẵn lựa chọn cho một trong hai rồi thì đơn giảm hơn rồi, khi này em chỉ cần dựa vào một cái này mà chọn cái còn lại. Đấy, chúc em thành công với việc chọn lựa của mình nha ^^

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,242
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Anh nghĩ việc chọn khối sẽ phân hóa vào những năm cấp 3. Sang đến năm cấp 3, em thấy những môn học nào cảm thấy bản thân học tốt nhất và phù hợp với nghề mình muốn lựa chọn nhất thì hãy chọn nhé!

• Like

quynhanhnguyenho05

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
24 Tháng mười một 2021
81
595
76
Chị nghĩ em nên chọn khối em giỏi trước, sau năm lớp 10 nếu em thấy thích khối khác thì có thể chuyển khối mà :>

buck humble

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng mười 2020
185
655
81
Đồng Nai
thpt văn hiến
heyyy em cân nhắc là ổn lắm roiii
Chưa cần chọn khối gấp đâu em lên lớp 10 chọn nhưng vẫn có quyền chuyển khối khi lên 11 (Chỗ chị nthe á)
Chị cho em cái list này để tìm hiểu thêm ngành nghề nha

• Like

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
465
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
Nghe bạn nói có vẻ bạn không có môi trường hay người hỗ trợ định hướng, mình khuyên bạn nên bắt đầu lên kế hoạch và mục tiêu một cách bài bản sau khi được nhận vào trường cấp 3, lên kế hoạch sớm thì có thể thay đổi sau, chả mất gì cả. Còn bây giờ thì nếu học chuyên thì tập trung học rồi đánh giá thử việc học nó dẫn bạn được tới đâu, tìm hiểu sở thích của bản thân (muốn kiếm nhiều tiền hay đủ sống; muốn làm việc mình thích để tiến xa trên sự nghiệp hay nhảy ngành liên tục?).

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
Mọi người ở trên nói đúng đấy em, hiểu rõ bản thân giỏi cái gì, đam mê là gì, rồi chọn và theo quyết định của mình thôi.
Có sai thì vẫn làm lại được, đừng tiếc thời gian, công sức đã bỏ ra trước đó, nó chỉ làm mình sa lầy hơn thôi.
Quan trọng là mình đưa ra được lựa chọn và chấp nhận theo đuổi và từ bỏ khi cần.

Lấy ví dụ là anh đây, không ai định hướng, a theo ngành anh thích là CNSH (ngành mà hồi đó nằm trong top 10 khó kiếm việc làm nhất :))), chọn nghề và theo nó gần 3 năm, rồi nhận ra mình không phát triển được ở nghề này, a bỏ chuyển sang nghề khác với kinh nghiệm là số 0 (mất gần nửa năm để xin việc), giờ con đường phải đi đã rõ ràng. Nhưng nếu a được định hướng từ đầu thì ko phải lãng phí 3 năm trời, nhưng nhìn lại thì 3 năm không vô dụng, nó cho mình trải nghiệm, bạn bè, quan hệ; tùy vào cách mình nhìn nhận và tận dụng thì mọi thứ đều có ý nghĩa (trừ khi em làm mà ko biết mình đang làm gì mà thôi). Nhưng nghề là cái anh giỏi, không phải cái anh đam mê nhất, và a dùng cái nghề làm phương tiện để thực hiện đam mê của mình.

Tóm lại phải hiểu bản thân, tận dụng sự giúp đỡ từ mọi người và dám từ bỏ khi cần.

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
Mọi người ở trên nói đúng đấy em, hiểu rõ bản thân giỏi cái gì, đam mê là gì, rồi chọn và theo quyết định của mình thôi.
Có sai thì vẫn làm lại được, đừng tiếc thời gian, công sức đã bỏ ra trước đó, nó chỉ làm mình sa lầy hơn thôi.
Quan trọng là mình đưa ra được lựa chọn và chấp nhận theo đuổi và từ bỏ khi cần.

Lấy ví dụ là anh đây, không ai định hướng, a theo ngành anh thích là CNSH (ngành mà hồi đó nằm trong top 10 khó kiếm việc làm nhất :))), chọn nghề và theo nó gần 3 năm, rồi nhận ra mình không phát triển được ở nghề này, a bỏ chuyển sang nghề khác với kinh nghiệm là số 0 (mất gần nửa năm để xin việc), giờ con đường phải đi đã rõ ràng. Nhưng nếu a được định hướng từ đầu thì ko phải lãng phí 3 năm trời, nhưng nhìn lại thì 3 năm không vô dụng, nó cho mình trải nghiệm, bạn bè, quan hệ; tùy vào cách mình nhìn nhận và tận dụng thì mọi thứ đều có ý nghĩa (trừ khi em làm mà ko biết mình đang làm gì mà thôi). Nhưng nghề là cái anh giỏi, không phải cái anh đam mê nhất, và a dùng cái nghề làm phương tiện để thực hiện đam mê của mình.

Tóm lại phải hiểu bản thân, tận dụng sự giúp đỡ từ mọi người và dám từ bỏ khi cần.
bây h anh làm gì ạ?

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,924
539
nuôi cấy mô ta có thể nhân giống lan bán có khi kiếm đc khối tiền ấy :p
Anh học chuyên sinh ạ
Nuôi cấy mô nếu chỉ là setup 1 phòng mô và quản lý nó hoạt động thì a làm được, còn để vận hành kinh doanh thì còn nhiều vấn đề lắm.

Đúng rồi, trước đây anh học chuyên Sinh

Top Bottom