Tâm sự Chọn khối ngành thi đại học

minhloveftu

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
15 Tháng một 2019
3,097
2,567
501
Quảng Trị
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, em 2k4, năm nay học lớp 11 và chuẩn bị lên 12 rồi. Việc chuẩn bị lên 12 rồi thi đại học làm em hơi áp lực mặc dù còn hơn 1 năm nữa em mới chính thức "lên thớt". Em đang phân vân chọn khối A1 và D7, ngoài ra có thêm khối D nữa. Thực ra em thấy A1 khi học ra rồi thì có nhiều sự lựa chọn hơn, bố mẹ cũng khuyên nhưng thực sự em không có nhiều đam mê,cảm tình với môn Lí lắm. Với D7, em cũng muốn thi khối này nhưng em không biết học ra rồi thì làm nghề gì nữa. Nhưng em thực sự thích Hóa và cô dạy Hóa lại khiến em có nhiều động lực hơn để học môn này. Vừa rồi lướt quanh Facebook tràn ngập việc học sớm 12 dù còn đang ở kì 2 của 11 khiến em càng hoang mang hơn, em cũng muốn học sớm 12 để có thể luyện thêm đề nhưng hiện tại chương trình 11 không cho phép em làm như vậy. Mong mọi người, đặc biệt là các anh chị đi trước có thể giúp em đôi chút với ạ.
Môn Toán,Anh là 2 môn chắc chắn em sẽ thi. Giờ em nên chọn Hóa hay Lí ạ ?
Em cảm ơn !

• Like
Reactions: VânHà.D

The key of love

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng hai 2019
722
3,337
326
Bình Phước
Trường THPT Chuyên Bình Long
Chào mọi người, em 2k4, năm nay học lớp 11 và chuẩn bị lên 12 rồi. Việc chuẩn bị lên 12 rồi thi đại học làm em hơi áp lực mặc dù còn hơn 1 năm nữa em mới chính thức "lên thớt". Em đang phân vân chọn khối A1 và D7, ngoài ra có thêm khối D nữa. Thực ra em thấy A1 khi học ra rồi thì có nhiều sự lựa chọn hơn, bố mẹ cũng khuyên nhưng thực sự em không có nhiều đam mê,cảm tình với môn Lí lắm. Với D7, em cũng muốn thi khối này nhưng em không biết học ra rồi thì làm nghề gì nữa. Nhưng em thực sự thích Hóa và cô dạy Hóa lại khiến em có nhiều động lực hơn để học môn này. Vừa rồi lướt quanh Facebook tràn ngập việc học sớm 12 dù còn đang ở kì 2 của 11 khiến em càng hoang mang hơn, em cũng muốn học sớm 12 để có thể luyện thêm đề nhưng hiện tại chương trình 11 không cho phép em làm như vậy. Mong mọi người, đặc biệt là các anh chị đi trước có thể giúp em đôi chút với ạ.
Em cảm ơn !
chào bạn, mình cũng là 1 đứa học lớp 11 thôi. Có lẽ bạn sẽ tham khảo được gì đó từ mình thì sao ^^
Mình muốn bàn với bạn về Khối A1 và D07, thật ra mình thấy khối D07 bây giờ tuyển cũng khá nhiều, nếu bạn học khối D07 thì tìm đại học cũng không khó đâu, với lại khối A1 và khối D07 mình thấy nó ngang nhau thôi nên chọn cái nào cũng có điểm tốt của nó cả. Mình thấy bạn có vẻ hứng thú với hóa thì bạn thử xem xét khối D07 xem nhá. Còn khối A1 thì nó bị đại trà nên tỉ lệ cạnh tranh cũng cao ấy ^^, D07 thì thấp hơn một chút, vì nó không phổ biến bằng A1. Khối D thì bạn phải giỏi văn một chút vì kiếm điểm Hóa và Lý sẽ dễ hơn là kiếm điểm văn ấy ^^. Đó là ý kiến của mình thôi ^^. Bạn chọn từ bây giờ và học dần có lẽ là kịp đó. Cố lên bạn nhá ^^

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,673
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Em cảm ơn !
Chị nghĩ em không nên đặt nặng vấn đề chọn khối này quá. Việc chọn khối thi đại học bao giờ cũng làm cho học sinh phải bối rối và suy nghĩ nhiều. Tầm này 1 năm trước, và chính xác hơn là ngày này của tháng trước, chị vẫn đang phân vân giữa khối C và D, không biết nên chọn cái nào cho hợp lí. Các ngành chị chọn, đều tuyển cả hai khối, và điểm chênh nhau cũng rất cao. Và sau 1 thời gian cân nhắc thì chị quyết định quay về với C. Em phân vân giữa việc chọn khối như vậy chị cũng không thấy lạ. Nếu muốn chọn 1 trong 3 khối đó, chị có 1 số lời khuyên sau.
Nếu hiện tại em đã xác định được mình sẽ chọn thi ngành gì, trường gì, ngành đó/ trường đó tuyển khối gì rồi từ đó chọn khối. Nhưng cách này chị nghĩ khả năng thành công chưa đến 10%. Vì đa số học sinh sau khi đi qua 1 nửa học kì 1 của năm lớp 12 mới có thể xác định được cho mình những trường mình sẽ chọn, thậm chí như bản thân chị và nhiều bạn nữa khi trước tết đăng kí một đằng, sau tết lại chuyển hoàn toàn nguyện vọng về trường và khối thi.
A1 và D7 là hai khối mà học sinh chọn thi tuyển đại học nhiều nhất, xếp sau D01 và A01. Các khối A1, D07, D01, thì em có thể sử dụng để xét tuyển nhiều ngành, nhiều trường khác nhau. Em có nói ở trên hai môn em xác định thi là Anh và Toán, còn em đang phân vân chọn thi giữa Lý và hóa đúng không nhỉ? Và em cũng nói khối A1 có thể có nhiều sự lựa chọn với em hơn, vậy nên chị nghĩ các khối A1, D01 thì có lẽ em đã tìm hiểu qua rồi, nên bây giờ chị sẽ thống kê 1 số ngành và trường đào tạo khối D07, em xem và tham khảo nhé. Thực ra khối D07 cũng có nhiều ngành không thua kém gì A1 đâu.
Ở phía Bắc:
  1. Đại học kinh tế quốc dân có khoảng 40 ngành tuyển sinh cả khối A1 và khối D07.
  2. Đại học Bách khoa (Hà Nội) với 20 ngành
  3. Đại học Ngoại Thương (Hà Nội) với 4 ngành
  4. Đại học KHTN - Đại học Quốc gia Hà nội với 20 ngành
  5. Học viện ngân hàng với 13 ngành
  6. Đại học mở Hà Nội với 19 ngành
Ở phía Nam:
  1. Đại học Tôn Đức Thắng (TP Hồ Chí Minh) có 7 ngành tuyển D07
  2. Đại học kinh tế TP Hồ Chí Minh: 15 ngành
  3. Đại học khoa học tự nhiên - đại học quốc gia HCM với 15 ngành
Và còn nhiều trường khác ở Hà Nội, Hồ Chí Minh cũng như các tỉnh thành khác nữa. Treenn đây chị chỉ kể 1 số trường mà chị có tìm hiểu qua hồi đầu năm thôi:D Em có thể xem và suy nghĩ nha.
Trên bài viết em có chia sẻ em thích hóa hơn lí. Chị nghĩ em nên lựa chọn theo sở thích của bản thân mình, vì chỉ có thích, có đam mê thì em mới có thể làm tốt những gì mình đề ra được. Việc chọn khối cũng như chọn ngành, chọn trường vậy, nên em hãy suy nghĩ kĩ nhé. Và bên cạnh đó, hãy xem môn nào em học tốt hơn, cơ hội đậu sẽ cao hơn thì em cũng nên cân nhắc nhé. (cái này em phải bỏ chút thời gian nghiên cứu ngành/ trường mình thi vào và xem điểm chuẩn 3 - 4 năm gần nhất để có thể tự so sánh khả năng của mình nha)

Top Bottom