Toán Chọn đội tuyển

Trang Hà Alice

Học sinh
Thành viên
21 Tháng hai 2019
153
44
36
17
Phú Thọ
THCS Lâm Thao
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người ! Em tên là Hà Trang . Hiện là học sinh lớp 7 của 1 lớp chuyên toán . Khi bước vào năm lớp 7 , em đã rất đắn đo suy nghĩ về việc lựa chọn đội tuyển , Đội tuyển Toán và Tiếng anh ....
Chẳng là hồi lớp 6 em có tham gia đội tuyển toán , đạt giải nhất và cao thứ 2 của huyện - nghe thì có vẻ tự hào nhưng lại chẳng phải vậy ... Đọc hồi sau mọi người sẽ rõ .... Và em tham gia kỳ thi MYTS được vào vòng 2 . Cùng với số điểm tổng kết cả năm là 9.9
Còn về môn Tiếng anh , em không đạt giải gì nổi bật nhưng theo khả năng tự đánh giá thì em thấy mình học khá tốt môn học này - đạt 9.0 tổng kết cả năm .
Nghe thì có vẻ toán trội hơn nhiều ... Em đã quyết định tham gia đội tuyển toán 7 , ngay buổi đầu học đội tuyển đã thi để loại học sinh . Dù điều này đã được báo trước nhưng em hoàn toàn không có tư liệu gì để ôn vì đó mới lac buổi đầu học đội tuyển mà em lại vốn không bao giờ đi học thêm nhà thầy cô nữa nên không có tài liệu gì là chuyện dễ hiểu . Trong khi đó các bạn trong lớp đã đi học thêm từ hè - những gì thầy dạy nâng cao trên lớp , có những đứa học nhóm thầy đã rất thành thạo trong khi mình mới bắt đầu lơ mơ học .... Mà thầy lại có xu hướng dạy nhanh như ôn lại vì thực chất rất nhiều đứa đã học rồi .... Điều đó khiến em cảm thấy khá áp lực vì phải theo kịp cả về mặt chất lượng học lẫn điểm số... Và hơn nữa trong đợt thi tuyển vừa qua , đội tuyển toán có 70 bạn. Những bạn nào dưới 11/20 sẽ bị loại ... Em khá thất vọng khi nhận được kết quả 13/20 . Thực sự em không mong chờ điểm sẽ cao nhưng điểm như vậy là khá thấp . Em chỉ đứng khoảng hơn thứ 20 gì đó ... Trong khi hồi lớp 6 em học rất tốt ( Hồi lớp 6 là thầy khác dạy ạ ) . Dù biết trong những đứa đứng trên mình có những đứa đã được học rồi , có những đứa nhìn bài nhau ... Hay thậm chí có 1 đứa biết trước đề ( Có lẽ vì nó học thêm chỗ thầy ra đề , thầy không dạy lớp em , thầy chỉ ra đề thôi ),... Nhưng có ai biết rằng nhiều người gian dối thế đâu , họ chỉ nhìn vào kết quả mà đánh giá...
Và cũng trong ngày hôm nay - khi em nhận được kết quả đội tuyển cũng là lúc em nhận được điểm tiếng anh khảo sát đầu năm của mình . Thực sự khá bất ngờ khi em đạt 10 điểm .. Cụ thể như sau :
KHẢO SÁT ĐẦU NĂM :
*) Đề của trường : Toán - 9.75 . Văn - 7. Anh - 7.5
*) Đề của phòng : Toán - 9.75 . Văn - 8. Anh - 10 ( Trong khi lớp em chỉ có 2 điểm 10)
Điều em phân vân nhất bây giờ là nếu em sang đội tuyển anh thì có theo kịp không vì các bạn ấy đã học từ năm lớp 6 ... Và em nghĩ học ở bất kỳ đội tuyển nào cũng không chỉ để đạt giải mà còn để học thêm kiến thức... Vậy tại sao em không học anh vì em nghĩ sau này khi đi làm , chúng ta sẽ rất cần tiếng anh..
Mọi người nghĩ em có nên viết đơn xin chuyển đội tuyển không ạ
Mong mọi người góp ý cho em ạ !

• Like
Reactions: _Gumball_
Top Bottom