cho kui hỏi ti' về kính thiên văn

H

hoankc

changtrailuoibieng said:
mún thay đỗi cách ngắm chừng của kính thiên văn ta phai làm sao (A:dịch ống kích .B: dịch vật kính .C: dịch thị kính. D:dịch vật)< trả loi` dum` em nha :-o
A : loại vì chiều dài ống kính không đổi
D : loại vì vật ở vô cực thì thay đổi = niềm tin

chọn đáp án dịch vật kính hay thị kính đều được
Nếu phải chọn thì tớ chọn dịch Vật kính

A

arxenlupin

hoankc said:
changtrailuoibieng said:
mún thay đỗi cách ngắm chừng của kính thiên văn ta phai làm sao (A:dịch ống kích .B: dịch vật kính .C: dịch thị kính. D:dịch vật)< trả loi` dum` em nha :-o
A : loại vì chiều dài ống kính không đổi
D : loại vì vật ở vô cực thì thay đổi = niềm tin

chọn đáp án dịch vật kính hay thị kính đều được
Nếu phải chọn thì tớ chọn dịch Vật kính
theo tớ thi dịch ống kính ở đây ko hiểu là thay đổi chiều dài ống kính mà là thay đổi khoảng cách tới mắt chẳng hạn, dịch vật ở đây cũng có thể là khoảng cách tới ống kính.......

M

maruko_b1st

Tớ nghĩ là phải thay đổi khoảng cách giữa thị kính với vật kính
Nhưng câu này lại có cả đáp án thik kính và vật kính
Chả bit chọn cái nào nữa
:( :( :( :(

C

changtrailuoibieng

kui cũng nghĩ như ban nhưng hok bit' là thị kính hay vật kính(ngay cả cô giáo cung ko giải thich dc nên moi' post trên đay)
coa' ai giai thich đáp án đúng dùm em

A

arxenlupin

chép y nguyên sách giáo khoa lên đây

vật ab ( chẳng hạn như một đường kính ab của mặt trời ), coi như ở vô cực, qua vật kính hco 1 ảnh thật a1b1 nằm ở tiêu diện ảnh f'1 của vật kính. thị kính được dùng như một kính lúp để quan sát ảnh a1b1. ảnh cuối cùng a2b2 là một ảnh ảo. ng quan sát đặt mắt sau thị kính và quan sát ảnh a2b2. phải điều chỉnh kính ( thay đổi khoảng cách o1o1 giữa vật kính và thị kính ) sao cho ảnh a2b2 nằm trong giới hạn nhìn rõ của mắt.

đọc lại rồi xem chọn phương án nào thì đúng nhất thử

Z

zoro1008

bạn lưỡng lự giữa dịch vật kính và thị kính phải không
bây giờ mình sẽ giải thích cho bạn là dịch cái nào thì đúng nhất
đáp án đúng là dịch thị kính do vật ở xa vô cùng nếu dịch vật kính là vô nghĩa

L

lethiminhson

em nghĩ là phải dời thị kính sao cho ảnh sau cùng nằm trong khoảng nhìn rõ của mắt

Top Bottom