Cho em hỏi lại !!

P

phuc.hello

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là một phần nằm trong bài giảng của thầy Sơn, ở phần này em chưa hiểu cơ chế lắm, mong thầy có thể giải thích lại giúp em ạ

Câu hỏi: Một lá sắt đang tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, nếu thêm vài giọt dung dịch CuSO4 vào thì lượng bọt khí CO2 sẽ như thế nào ?
A. bay không đổi B.không bay ra nữa C.bay ra ít hơn D.bay ra nhiều hơn

B

bacho.1

Bạn tham khảo nhé

Lí do khi thêm CuSO4 vào lượng khí thoát ra nhiều hơn vì
Đầu tiên là ; căn cứ vào hiện tượng ăn mòn hóa học
Khi thêm CuSO4 vào ,như ta biêt Cu đứng sau Fe trong dãy điện hóa nên khi nhỏ CuSO4 vào song song với quá trình Fe tác dụng với axit còn có quá trình đẩy Cu ra khỏi muối . Lượng kim loại tạo thành sẽ bám ngay vào thanh Fe
Từ đây thỏa mãn điều kiện ăn mòn hóa học
_ Các thanh kim loại tiếp xúc với nhau
_ Được nhúng trong dung dịch là chất điện li nên
Suy ra Fe mạnh hơn đóng vai trò cực Âm hay anot trong quá trình ăn mòn hóa học
H+ chạy về cực âm nhận e rồi tạo thành H2 như vậy trong phản ứng có tới 2 quá trình sinh ra H2 nên
Tất nhiên là 2 > 1 vậy nên phản ứng khi nhỏ CuSO4 vào sẽ có lượng khí H2 sinh ra nhiều hơn khi chỉ đơn thuần cho axit tác dụng với Fe
===============
Bạn xem lại nhé

M

minhhung180193

Đây là một phần nằm trong bài giảng của thầy Sơn, ở phần này em chưa hiểu cơ chế lắm, mong thầy có thể giải thích lại giúp em ạ

Câu hỏi: Một lá sắt đang tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng, nếu thêm vài giọt dung dịch CuSO4 vào thì lượng bọt khí CO2 sẽ như thế nào ?
A. bay không đổi B.không bay ra nữa C.bay ra ít hơn D.bay ra nhiều hơn
Câu này bị sai đề ! khí H2 chứ không phải khí CO2 :)

Top Bottom