Văn 10 CHIẾN THẮNG MTAO MXÂY

hoangthobt2610

Học sinh mới
Thành viên
19 Tháng mười 2021
1
1
1
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Qua đoạn văn tả cảnh ăn mừng chiến thắng, em cảm nhận gì về tầm vóc lịch sử của người anh hùng trong cuộc chiến tranh bộ tộc và trong sự phát triển của cộng đồng.
Câu 2: Cho biết vai trò của Đăm Săn đối với dân làng (của cả Mtao Mxây).

• Like
Reactions: Bùi Nhi

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
Câu 1: Qua đoạn văn tả cảnh ăn mừng chiến thắng, em cảm nhận gì về tầm vóc lịch sử của người anh hùng trong cuộc chiến tranh bộ tộc và trong sự phát triển của cộng đồng.
Câu 2: Cho biết vai trò của Đăm Săn đối với dân làng (của cả Mtao Mxây).
Mình tiếp nhận hỗ trợ bài này nha
Câu 1 Cảnh ăn mừng chiến thắng:
•Ngoại hình:Nằm trên võng, tóc thả trên sàn ,.......đôi mắt long lanh,bắp chân to bằng cây xà ngang.
•Sức mạnh: sức ngang sức voi đực ,hơi thở thì tựa như sóng vỗ.
•Phẩm chất danh tiếng lẫy lừng, uy tìn tâng cao,được thị tộc tung hô ca ngợi.
=>Đăm Săn hiện lên như một vị thần với sức mạnh oai phong ,dũng mãnh mang đậm chất hoang sơ của núi rừng.
=> Chàng mang cho mình một sức mạnh phi thường với xu hướng vũ trụ.
=> Đăm Săn đã trở thành hình mẫu được sự tôn sùng,kính trọng từ phía cộng đồng.
=> Sức mạnh, tầm vóc đấy của Đăm Săn tượng trưng cho mong muốn của dân làng thị tộc về một vị tù trường nguy nghiêm, anh dũng sẽ che chở bảo vệ cho cuộc sống của dân làng, và giúp thị tộc ngày càng hùng mạnh.
Câu 2 :
- Thay vì giết các quân lính và dân làng dưới trướng của Mtao-Mxây thì Đăm Săn lại chọ cách hòa giải, thuyết phục buôn làng đi theo mình bằng thái độ chân thành,vồn vã.
=>Lời kêu gọi đã phần nào thể hiện lí tưởng của người anh hùng Đăm Săn: chàng khát khao sự tự do,cũng như mong muốn mang lại cho dân làng mình sự phồn vinh, giàu có và hưng thịnh. Dân làng chẳng những thoát khỏi sự cai trị độc tài của Mtao Mxây mà còn được Đăm Săn thu nhận, bởi thế đối với dân làng Đăm Săn đã trở thành một hình mẫu lý tưởng, một chuẩn mực, một tính ngưỡng khuôn khổ để tôn thờ.
[ chỗ " cả Mtao Mxay" nghĩa là sao vậy ạ, bạn nói rõ hơn để mình hỗ trợ kịp thời nè]
Bạn tham khảo bài làm
Chúc bạn học tốt

Top Bottom