Sử 12 chiến lược việt nam hóa ct và đông dương hóa ct

Lan_05 24

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng bảy 2022
21
26
6
18
Lào Cai

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
Trình bày hoàn cảnh, đặc điểm, âm mưu, thủ đoạn của chiến lược Việt Nam hóa ct và Đông Dương hóa chiến tranh
Lan_05 24Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
* Hoàn cảnh:
- Sau thất bại của chiến lược " chiến tranh cục bộ ", Mĩ tiếp tục cuộc chiến tranh xâm lược thực dân mới ở miền Nam, chuyển sang chiến lược "Việt Nam hóa chiến tranh " và bảo rộng chiến tranh ra toàn Đông Dương, thực hiện chiến lược " Đông Dương hóa chiến tranh ".
* Đặc điểm:
- " Việt Nam hóa chiến tranh " được tiến hành bằng lực lượng quân đội Sài Gòn là chủ yếu, có sự phối hợp về hoả lực, không quân, hậu cần Mĩ và vẫn do Mĩ chỉ huy bằng hệ thống cố vấn.
* Âm mưu
- Dùng người Việt đánh người Việt, dùng người Đông Dương đánh người Đông Dương.
* Thủ đoạn
- Tăng cường viện trợ cho chính quyền Sài Gòn
- Mở rộng chiến tranh sang Lào,Campuchia - Hoà hoăn với Trung Quốc, Liên Xô.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hộ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại: TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Trình bày hoàn cảnh, đặc điểm, âm mưu, thủ đoạn của chiến lược Việt Nam hóa ct và Đông Dương hóa chiến tranh
Lan_05 24Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Ngoài các cách trên bạn có thể tham khảo thêm cách này của mình nha! Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Bạn tham khảo qua link này nha: https://diendan.hocmai.vn/threads/c...uong-hoa-chien-tranh-cua-my-1969-1973.856738/

Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình

Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại:https://diendan.hocmai.vn/threads/tong-hop-kien-thuc-co-ban-den-nang-cao-tat-ca-cac-mon.827998/

Chúc bạn có một ngày tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Top Bottom