Văn chiếc lược ngà

hahamy163

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2016
27
5
81
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đề : phân tích diễn biến tâm trạng của bé Thu trong truyện ngắn " Chiếc lược ngà " của Nguyễn Quang Sáng
sửa hộ mình cái mở bài nha.....
"Cha là bóng mát giữa trời
Cha là điểm tựa bên đời của con"
Trong cuộc sống này, tình cảm gia đình,tình mẹ con, tình cha con rất thiêng liêng cao cả.Chính tình cảm ấy đem đến hạnh phúc, niềm vui, tiếng cười cho con người. Và thật bất hạnh cho những ai thiếu tình cảm đó. Hoàn cảnh nhân vật bé Thu trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng" cũng thật éo le. Em đã sống thiếu tình cha trong tám năm ròng. Đến khi ông Sáu- cha em trở về,em không chịu nhận cha, lúc em nhận ra cha thì đã muộn rồi.

Victoriquedeblois

Giải nhất cuộc thi Văn học trong tôi
Thành viên
1 Tháng ba 2017
345
747
224
Hà Nội
đề : phân tích diễn biến tâm trạng của bé Thu trong truyện ngắn " Chiếc lược ngà " của Nguyễn Quang Sáng
sửa hộ mình cái mở bài nha.....
Trong cuộc sống này, tình cảm gia đình,tình mẹ con, tình cha con rất thiêng liêng cao cả.Chính tình cảm ấy đem đến hạnh phúc, niềm vui, tiếng cười cho con người. Và thật bất hạnh cho những ai thiếu tình cảm đó. Hoàn cảnh nhân vật bé Thu trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng" cũng thật éo le. Em đã sống thiếu tình cha trong tám năm ròng. Đến khi ông Sáu- cha em trở về,em không chịu nhận cha, lúc em nhận ra cha thì đã muộn rồi.
chỉ sửa mở bài hay làm luôn cả bài hả bạn? Với lại theo ý kiến của mình thì mình thấy mở bài của bạn hơi lủng củng^^

im nayeon

Học sinh
Thành viên
12 Tháng năm 2017
81
36
36
22
Hà Nội
Cha là bóng mát giữa trời
Trong cuộc sống này, tình cảm gia đình,tình mẹ con hay tình cha con đều rất thiêng liêng cao cả.Cái tình cảm cha con ấy đem đến hạnh phúc, niềm vui, tiếng cười cho mỗi con người. Và thật đáng tiếc cho những ai bị thiếu đi tình cảm đó. Hoàn cảnh nhân vật bé Thu trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng" cũng là một ví dụ tiêu biểu ,hoàn cảnh của Thu thật éo le. Em đã phải sống một cuộc sống thiếu đi tình cha trong tám năm ròng. Đến khi ông Sáu- cha em trở về,em không chịu nhận cha bởi lé em đã quá yêu quý người cha đó-người cha chụp chung tấm hình với má,nhưng lúc em nhận ra cha thì đã muộn rồi.

• Like
Reactions: hahamy163

hahamy163

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2016
27
5
81
Cha là bóng mát giữa trời
Trong cuộc sống này, tình cảm gia đình,tình mẹ con hay tình cha con đều rất thiêng liêng cao cả.Cái tình cảm cha con ấy đem đến hạnh phúc, niềm vui, tiếng cười cho mỗi con người. Và thật đáng tiếc cho những ai bị thiếu đi tình cảm đó. Hoàn cảnh nhân vật bé Thu trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng" cũng là một ví dụ tiêu biểu ,hoàn cảnh của Thu thật éo le. Em đã phải sống một cuộc sống thiếu đi tình cha trong tám năm ròng. Đến khi ông Sáu- cha em trở về,em không chịu nhận cha bởi lé em đã quá yêu quý người cha đó-người cha chụp chung tấm hình với má,nhưng lúc em nhận ra cha thì đã muộn rồi.
theo bạn thì cái mở bài có đúng hướng ko, mik sợ lệch

lê thị hải nguyên

Mùa hè Hóa học
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
28 Tháng hai 2017
2,166
3,199
689
21
Thanh Hóa
HV Thánh Huy
Trong cuộc sống, tình cảm cha mẹ dành con rất thiêng liêng cao cả.Chính những tình cảm ấy đem đến hạnh phúc, niềm vui, tiếng cười cho con người.Cuộc đời thật bất hạnh cho những ai thiếu vắng đi tình cảm đó. Hoàn cảnh éo le đó cũng được thể hiện bởi nhân vật bé Thu và diễn biến tâm trạng của nhân vật trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng" . Cô bé đã sống thiếu tình cha trong tám năm ròng. Đến khi ông Sáu- cha em trở về nhưng em không chịu nhận cha, lúc nhận ra cha thì đã quá muộn ,cô đã mãi mãi mất đi người cha của mình

Last edited:

hahamy163

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng hai 2016
27
5
81
Trong cuộc sống, tình cảm cha mẹ dành con rất thiêng liêng cao cả.Chính những tình cảm ấy đem đến hạnh phúc, niềm vui, tiếng cười cho con người.Cuộc đời thật bất hạnh cho những ai thiếu vắng đi tình cảm đó. Hoàn cảnh éo le đó cũng được thể hiện bởi nhân vật bé Thu trong truyện ngắn "Chiếc lược ngà" của Nguyễn Quang Sáng" . Cô bé đã sống thiếu tình cha trong tám năm ròng. Đến khi ông Sáu- cha em trở về nhưng em không chịu nhận cha, lúc nhận ra cha thì đã quá muộn ,cô đã mãi mãi mất đi người cha của mình
theo bn , nó có sát vs đề là pt tâm trạng của thu ko

Victoriquedeblois

Giải nhất cuộc thi Văn học trong tôi
Thành viên
1 Tháng ba 2017
345
747
224
Hà Nội
theo bn , nó có sát vs đề là pt tâm trạng của thu ko
Theo ý kiến của riêng mình thì mở bài như bạn hơi khó sửa và dù sửa như thế nào cũng ko thấy sát với yêu cầu của đề. Hai câu thơ dẫn của bạn thì được những phần nêu vấn đề thì chưa được ổn lắm. Đó chỉ là ý kiến của riêng mình thôi còn đâu thì tùy bạn

• Like
Reactions: hahamy163

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.
Chào em. Mở bài của em chưa đạt điểm nào.
Hãy làm theo các yêu cầu mở bài:
-Dẫn, giới thiệu tác giả, tác phẩm, hoàn cảnh ra đời.
-Dẫn dắt vấn đề nghị luận.

• Like
Reactions: Victoriquedeblois
Top Bottom