English THPT Chia Thì của động từ

daophuonganh28102006

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng bảy 2022
26
6
6
17
Yên Bái
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. If you have written the letter, I (post)__will post____ it for you ( Mình làm là '' would have posted'' nhưng check Kqua lại ra là '' will post'' )
2. They're exauhsted because they (run) ___have been running___ for over an hour (Mình làm là '' have run'' vì nghĩ exhausted là cái kết quả ( nhấn mạnh kết quả ) chứ k nhấn mạnh tính tiếp diễn :((
Hoang mang quá ai giải thích giúp tuôi với :((

Hien Dang

Cựu Mod tiếng Anh
Thành viên
2 Tháng chín 2021
836
1
858
136
21
Nam Định
NEU
1. If you have written the letter, I (post)__will post____ it for you ( Mình làm là '' would have posted'' nhưng check Kqua lại ra là '' will post'' )
2. They're exauhsted because they (run) ___have been running___ for over an hour (Mình làm là '' have run'' vì nghĩ exhausted là cái kết quả ( nhấn mạnh kết quả ) chứ k nhấn mạnh tính tiếp diễn :((
Hoang mang quá ai giải thích giúp tuôi với :((
daophuonganh281020061. Ở đây bạn có thể thấy ở vế if động từ không chia ở thì quá khứ hoàn thành nên không phải câu điều kiện loại 3 nên không chia là would have posted được nhé.
2. Thì HTHTTD còn có cách dùng là dùng để diễn tả hành động vừa kết thúc để nêu lên kết quả của hành động đó nên ở đây chia thì HTHTTD là chính xác nhé.

Bạn tham khảo thêm kiến thức tại
Các thì cơ bản
Câu giả định

Chúc bạn học tốt!

Top Bottom