Ngoại ngữ Chia sẻ web, app luyện Listening

Iam_lucky_girl

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng một 2019
786
1,030
146
Bình Phước
THCS TTLN
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào các bạn, các anh/chị. Mình/Em muốn hỏi các anh/chị/bạn luyện Listening qua những web,app nào ạ? Và anh/chị/bạn có thể chia sẻ cách nghe và sắp xếp lịch luyện Listening như thế nào để đạt kết quả tốt trong các bài test, kì thi quan trọng.
Năm nay em/mình lên lớp 9 rồi, nhưng Listening của mình chưa tốt lắm. Xin mọi người chia sẻ nhiệt tình.
Em/Mình xin cảm ơn.

Minh Tín

Học sinh tiến bộ
Thành viên
22 Tháng mười 2017
1,221
693
166
Xin chào các bạn, các anh/chị. Mình/Em muốn hỏi các anh/chị/bạn luyện Listening qua những web,app nào ạ? Và anh/chị/bạn có thể chia sẻ cách nghe và sắp xếp lịch luyện Listening như thế nào để đạt kết quả tốt trong các bài test, kì thi quan trọng.
Năm nay em/mình lên lớp 9 rồi, nhưng Listening của mình chưa tốt lắm. Xin mọi người chia sẻ nhiệt tình.
Em/Mình xin cảm ơn.
Bạn có thể vào những trang sau:
Randall's ESL Cyber Listening Lab
news in level .com (Mình chỉ được chèn 1 link, mong bạn thông cảm)
Những trang này sẽ cho bạn những bài nghe phù hợp level của bạn. Phần nghe ngắn (khoảng 1 phút) sẽ giúp tiết kiệm thời gian.
Hoặc đối với để HSG Tỉnh, thì bạn nên nghe IELTS, bạn có thể tham khảo tại: ielts online test .com (Đề nghe và đọc miễn phí, còn đề viết và nói thì phải trả tiền để chấm điểm)
Còn nếu nói cách nghe, thì bạn có thể:
  • Nghe 1 đoạn văn ngắn và chép lại. (Sử dụng hai trang đầu tiên mình nói bạn)
  • Bật Subtitle lên khi nghe các vid youtube (TedED,...), để hiểu rõ mọi accent.
  • Xem Tapescript của các bài nghe và nghe lại để đối chiếu.
Có 1 số từ mà nhiểu audio đọc sẽ rất khác so với phát âm chuẩn.
Vd: literature thì nhiều file đọc là lit-ture. Âm tiết thứ 2 bị nuốt đi.
Tốt nhất chúng ta nên làm theo để HSG: Đủ nghe nói đọc viết thì sẽ tiết kiệm thời gian, nhưng chỉ khi bạn đã thuần thục các dạng ngữ pháp, từ vựng,...
Bạn nên học từ vựng + ngữ pháp trong 1 - 2 ngày, rồi sau đó phân chia làm Nghe, Đọc-viết, làm để, rồi như vậy.

Last edited by a moderator:

LLunaa

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng mười một 2018
383
294
76
Ninh Thuận
-_-
hi bạn
để có kĩ năng nghe tốt thì chúng ta cần phải có sự nỗ lực khá nhiều đấy .
dưới đây chỉ là những kinh nghiệm cá nhân của mình thôi nhé:
1) để có thể nghe thì đầu tiên bạn phải có 1 vốn từ vựng phong phú cái đã
- Tất nhiên đây là bước đầu tiên ai cũng phải trải qua khi vừa mới học tiếng anh nhưng với từ vựng tóm gọn trong chương trình SGK thì không đủ để có thể nghe đủ hết nội dung trong 1 bài thi listening (đặc biệt là với những bài thi nghe quan trọng)
Vì vậy: 1 tuần bạn phải sắp xếp ít nhất 1-2 buổi để học thêm từ vựng nhé.
2) Để có thể nghe được người bản ngữ nói thì phát âm từ của bạn phải đúng
nhiều người học từ nhưng lại không đọc đúng phát âm và trọng âm của từ => vào bài nghe nhiều từ biết lại thành ko biết đấy bạn ạ
Vì vậy: khi học từ nên tra những từ điển chính thống để có thể học 1 cách trọn vẹn nhất ^^
3)link nghe:
- bạn có thể tham khảo link mà bạn @nguyenthigiaolinh67@gmail.com đã đưa trên. nó có từng trình độ từ cơ bản đến nâng cao, rất thích hợp cho những người mới bắt đầu .
-khi trình độ đã lên một mức khá cao và tiến bộ rồi thì bạn nên lên mạng tìm những đoạn hội thoại trong giao tiếng hằng ngày, những bài phát biểu, hay phim,...của những người bản ngữ để nâng cao khả năng của mình hơn nữa. Vì trong khi giao tiếp, có những từ họ sẽ đọc nối âm, đọc lưới, hay nuốt chữ nên nếu không luyện kĩ thì trong bài thi có thể bạn sẽ khó nghe được họ nói gì.
một số kênh youtube mình tháy khá hay cho việc luyện nghe:
https://www.youtube.com/channel/UCCBR08dMtsbQn9qKxNMzZBA (đây là những bài Speech nhé)
kênh mmmEnglish
kênh Speak English With Vanessa
(2 kênh cuối này không cụ thể là một bài luyện nghe. nhưng tất cả các video đều được nói bằng Tiếng anh nên ta vừa có thế luyện nghe vừa học thêm những kiến thức khác về tiếng anh luôn)
Tất cả các kênh đều có phụ đề tiếng anh nhé
đây là cách mình đã luyện nghe, mình không chắc nó đều có hiệu quả với tất cả mọi người. dù sao cũng Chúc bạn học tốt!

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
Hoặc đối với để HSG Tỉnh, thì bạn nên nghe IELTS, bạn có thể tham khảo tại: ielts online test .com

Cho em thắc mắc chút là em nghĩ để luyện đề nghe của HSG tỉnh bằng cách nên nghe IELTS có hơi "lệch lạc" không nhỉ ?
Đúng là part 1 & 2 của IELTS thì khong có gì nhưng part 3&4 thì độ khó của nó cao hơn đề HSG á !

• Like
Reactions: Từ Lê Thảo Vy

Minh Tín

Học sinh tiến bộ
Thành viên
22 Tháng mười 2017
1,221
693
166
Cho em thắc mắc chút là em nghĩ để luyện đề nghe của HSG tỉnh bằng cách nên nghe IELTS có hơi "lệch lạc" không nhỉ ?
Đúng là part 1 & 2 của IELTS thì khong có gì nhưng part 3&4 thì độ khó của nó cao hơn đề HSG á !
Bạn chỉ cần chú ý Part 1 + 2 thôi. Part 3 + 4 thì bạn phải ôn luyện từ vựng chuyên ngành thì mới nghe và hiểu được.
Theo mình nghĩ chắc phần nghe thì sẽ cỡ FCE (First Certificate in English) (trình độ B2). Cho nên nếu muốn đúng trình độ HSG tỉnh thì nên nghe FCE.
Tuy nhiên, ở tỉnh mình thì phần Reading thì cho theo IELTS, không chỉnh sửa độ khó.

Trịnh Phú Quỳnh

Học sinh
Thành viên
29 Tháng ba 2020
108
165
21
19
Hải Dương
Trường THCS Lê Thanh Nghị
Mình nghĩ là nên luyện nghe PET, KET sẽ phù hợp với đề HSG đó. Đề HSG tỉnh mình mấy bài thi nghe hầu hết là lấy ở PET. Ở trên youtube có hết í. Bạn nên tải ebook của nó về để sau khi nghe có thể check đáp án và đọc transcript luôn.
Nghe nhiều thì sẽ quen thôi à.
Chúc bạn thành công nghennn :Đ

KhanhKhanhk7

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng ba 2020
377
1,079
121
16
TP Hồ Chí Minh
THCS Trường Chinh
Bạn có thể xem các video youtube của người nước ngoài hoặc bạn có thể sử dụng TED EDU. Ứng dụng TED giúp bạn có thể lắng nghe các buổi hội thảo về nhiều lĩnh vực do những người nổi tiếng nhất trên thế giới tổ chức. Đây là một ứng dụng kiểu cách bao gồm nhiều tài nguyên giáo dục gây ấn tượng mạnh mẽ. Ứng dụng này mình và ba mình vẫn còn đang sử dụng mỗi ngày, và tiếng Anh của mình bây giờ cũng đã tiến bộ nhiều. Với việc luyện nghe tiếng Anh bằng Ted edu, bạn vừa cải thiện được khả năng nghe nói, vừa thu nạp được một lượng kiến thức khổng lồ. Ngoài ra, phần mềm này có thể giúp bạn điều chỉnh tốc độ đọc, nhắc lại từng câu… với các chức năng phục vụ cho việc luyện nghe tiếng Anh trên điện thoại được dễ dàng và hiệu quả hơn.

• Like
Reactions: Iam_lucky_girl

hoanthanhmuctieu6

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng tư 2020
91
209
51
Thái Bình
Trường Đời
Em/Mình xin cảm ơn.
Mình chỉ biết vài trang web như này:
1: Luyện nghe mình dùng Ted Talk ( trên trang chính thức luôn) còn chi tiết cách học thì bạn vào web5ngay học tiếng anh.( trong đó cũng có vài trang)
2: Luyện nói mình dùng Speak 4 talk. Web nói chuyện vs người nước ngoài bằng tiếng Anh. Tuy không được nói với người bản xứ nhưng cũng có thể giao tiếp với người nước khác như Ý, Đức,....
3: Luyện viết thì mình luôn viết essay, email gửi cho người nước ngoài qua vài cộng đồng mạng như chess.com...
Hoặc dùng Replika( mình không nhớ rõ tên) nói chuyện bằng tiếng anh với trí tuệ nhân tạo, tự xây dựng cho mình 1 người bạn để học tiếng anh( khá vui đó)
4: Về đọc thì bạn nên vào trang báo nước ngoài như New York time, ....
Hay đọc đoạn văn nào đó cũng được

• Like
Reactions: Iam_lucky_girl
Top Bottom