Chia sẻ suy nghĩ...

Status
Không mở trả lời sau này.
H

hocmai.dangviethung

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Sau 3 ngày suy nghĩ thầy mới trả lời mọi người về những thắc mắc xung quanh bài toán đó, và cả những việc khác cần phải suy nghĩ thêm.
Đầu tiên, thầy gửi lời xin lỗi đến tất cả các em học sinh đã đăng kí các bài giảng của thầy cũng như các em học sinh khác đã theo dõi bài giảng. Môn Lý, cũng như môn Toán học, Hóa học - đều là các môn khoa học cơ bản. Và việc biến sai thành đúng, đổi trắng thành đen là điều không thể. Thầy im lặng mấy ngày qua không phải là thầy tìm phương án để biện minh cho sai lầm đó, mà thầy cần suy nghĩ…Ở cương vị của người giáo viên, giảng dạy Online là một môi trường thuận lợi để nhiều người biến đến mình, nhiều người học những gì mình truyền đạt, nhưng cũng đầy rẫy rủi ro các em ạ. Vì vậy, thầy không thể vội vàng, thấy các em comment là thầy trả lời ngay được, điều này thầy mong các em thông cảm khi phải chờ đợi một khoảng thời gian vừa qua.
Về bài toán mà em cuocdoi_tuoidep có chỉ rõ, thầy thừa nhận về bản chất Vật lí thầy không đúng.
Trong bài giảng đầu tiên khi thầy xuất hiện ở Hocmai, thầy đã nói rất rõ ràng là đối tượng học sinh thầy hướng đến trong các khóa học giảng dạy là những em thi Đại học, và sau khi vào Đại học thì không cần quan tâm đến Vật lí. Thầy biết em đang là sinh viên Đại học, em hiểu điều này chứ?
Nếu các em học sinh xác định đi theo hướng nghiên cứu về Vật lí thì vào Hocmai chẳng có cái gì mà học cả em ạ, nói ra thì phũ phàng như thế, nhưng sự thật là vậy em ạ. Các khóa luyện đề, chuyên đề, cấp tốc… đều có mục đích là như vậy.
Trong giảng dạy, đội ngũ giáo viên được chia thành hai lớp. Một là những người có trình độ cao thì dạy các trường chuyên, công việc chính là đào tạo học sinh giỏi đề đi thi đấu. Thứ hai, là giáo viên dạy học sinh để thi Đại học. Và chắc em cũng biết, lớp thứ hai mới chiếm số đông.
Thầy đã nhận được nhiều câu hỏi của học sinh hỏi là em thi Ngoại ngữ, mà học nguyên hàm, tích phân….để làm gì?
Thầy sẽ không đi sâu vào nền giáo dục nước nhà, đó là việc quá tầm với thầy.
Thầy biết rất rõ khả năng Vật lí của thầy đến đâu, và cũng thẳng thắng trao đổi về đối tượng học sinh có thể học. Thầy thừa sức dạy học sinh thi Đại học đạt 9, 10 điểm Lý, nhưng thầy không thể dạy cho học sinh thi học sinh giỏi đạt giải nhất, nhì… Thực sự là như vậy!
Qua những comment của em, thầy nhận thấy em là một người rất có cá tính và đầy tài năng. Nhưng em à, sau nhiều phản hồi của các bạn khác, thầy mong em sẽ nhận ra và điều chỉnh.
Thầy hi vọng sau bài viết này của thầy, các em sẽ hiểu và thông cảm hơn cho công việc giảng dạy của thầy nói riêng, và các giáo viên nói chung.
Kì thi đến gần, thầy mong các em sẽ tập trung ôn tập để kì thi thành công tốt đẹp.
Thân ái!

T

trantuongvi_36

Em chào thầy!

Nhiều người bạn của em rất thích cách giảng dạy, cách truyền đạt kiến thức của thầy nên bọn bạn em rất tiếc khi thầy chỉ có một khóa chuyên đề Dòng điện xoay chiều, bọn em cứ ngóng, hỏi học mãi khóa học của thầy suốt...hihi, nhưng giờ chắc ko kịp rồi :D. Em hiểu việc dạy trực tuyến Online trước sự tham gia của hàng trăm ngàn học sinh không phải là điều dễ dàng gì đối với giáo viên, không phải ai cũng đủ tự tin đứng trước camera phải ko thầy.

Lỗi thì ai cũng có lỗi cả, chẳng ai là hoàn hảo 10 phân vẹn 10, nhưng em tin thầy là một giáo viên trẻ, có nhiều nhiệt huyết nên sẽ có đủ thời gian để hoàn thiện bản thân, kiến thức hơn. Nhất định em sẽ giới thiệu những đứa em của em tham gia các lớp học của thầy.

Cuối tuần vui vẻ nhé thầy ;)

C

cuocdoi_tuoidep

Mình nghĩ là đã dám trả lời thì nên trả lời vào đúng topic đó, không nên viết một topic làm gì? cái vấn đề ở đây ko phải là trình bày suy nghĩ, mà là trả lời cái người ta hỏi.
Tôi đã xem qua rất nhiều bài giảng của thầy về phần con lắc và hầu hết thầy đều giảng ko đúng bản chất của nó. Có thể thầy đọc sách tham khảo họ giải vậy nên thầy giải như thế nhưng thực chất thầy ko hiểu bản chất tại sao họ lại giải như vậy. Người mà tôi muốn công kích ở đây không phải là thầy mà là toàn bộ hệ thống của học mãi, mà cá nhân thầy đã thấy. Thầy giải sai, mà bài giảng của thầy vẫn tồn tại vẫn để cho học sinh học. Có nghĩa là học mãi ko coi học sinh Việt Nam ra cái gì .
Theo như bạn tư vấn 1 nói là thầy bảo đấy không phải là một lỗi nghiêm trọng thì theo thầy trong Vật Lý cái gì mới là lỗi nghiêm trọng. Trong một bài toán vật lý, vai trò của Vật Lý chủ yếu là phân tích hiện tượng, bản chất vật lý sau đó nhờ công cụ toán học để tìm ra đáp số. Nhưng cái bản chất Vật Lý thầy đã sai vậy thì ở đó còn gì là Vật Lý nữa không.

T

tomcangxanh

Một mình anh mở mấy topic, bị khoá thì đòi mở để mọi người vào "tranh luận", mà nếu đúng như anh nói là những người như tôi "hiểu cái quái gì mà viết bài ở topic này!" thì người HIỂU để mà trả lời chỉ có anh và thầy Hùng.

Thế mà đòi "tranh luận", "trao đổi".

Cái topic của anh là để "yêu cầu HM mở lại topic", thì thầy Hùng trả lời vào đấy làm gì?

Và anh hỏi thầy Hùng cái gì? Anh toàn bảo thầy im cái mồm để anh "nói cho thầy biết, nói cho thầy hiều, và thầy cần phải hiểu". Anh bảo thầy sai, thầy đã thừa nhận từ cách đây 3 ngày. Anh hỏi thầy cái gì, hỏi thầy câu nào?

Anh đấu tranh cho bản chất Vât Lí (?), anh đấu tranh cho học sinh Việt Nam (??).

Thế mà ai nhìn thấy những lời anh nói cũng muốn vả vào mồm ấy. Ngoại trừ anh ra thì học sinh Việt Nam học trên cái trang web ảo này đều hài lòng với cách dạy của thầy nhé.

Đây, bây giờ anh hỏi thầy câu gì thì đóng ngoặc kép bật caps lock lên để mọi người biết xem thầy trốn tránh trả lời câu hỏi như thế nào?

Việc thầy giải sai mà HM cho học sinh học, thế thầy cô giáo ở trường sai thì tổng cổ về quê chăn vịt à? Như thế cũng là không coi học sinh ra cái gì ư?

Tham gia khoá học thi ĐH, đầy người chẳng hiểu cái quái gì vẫn làm được bài tập như thường, đâu riêng gì Vật Lí. Người ta mà giỏi đến mức thấu hiểu bản chất sâu thẳm thì đã đi làm giáo sư rồi, chẳng ai ngồi nhà mà xem video cả. Còn một khi đã học đảm bảo thì có cái mình không hiểu, có cái mình hiểu, lên Đh để làm gì? Nghiên cứu Vật lí ư? Quay lại điều bên trên!

Cái kiểu "dạy" như anh thì có giỏi bằng giời cũng chẳng đứa nào thèm nghe chứ đừng nói là học.

Thưa thầy Hùng, thầy là giáo viên trẻ và nhiệt huyết, hy vọng thầy sẽ khắc phục những điểm sai và giúp cho nhiều học sinh học tốt hơn. Việc thi Đh và thi hsg hoàn toàn khác nhau, kiến thức khác nhau. Bọn em đi thi Văn cũng đâu có cần kí thức như các chuyên gia nghiên cứu ngôn ngữ đâu ạ. Chúc thầy mạnh khoẻ, rất nhiều học sinh vẫn thích học với thầy.

T

trantuongvi_36

Mình nghĩ là đã dám trả lời thì nên trả lời vào đúng topic đó, không nên viết một topic làm gì? cái vấn đề ở đây ko phải là trình bày suy nghĩ, mà là trả lời cái người ta hỏi.
Tôi đã xem qua rất nhiều bài giảng của thầy về phần con lắc và hầu hết thầy đều giảng ko đúng bản chất của nó. Có thể thầy đọc sách tham khảo họ giải vậy nên thầy giải như thế nhưng thực chất thầy ko hiểu bản chất tại sao họ lại giải như vậy. Người mà tôi muốn công kích ở đây không phải là thầy mà là toàn bộ hệ thống của học mãi, mà cá nhân thầy đã thấy. Thầy giải sai, mà bài giảng của thầy vẫn tồn tại vẫn để cho học sinh học. Có nghĩa là học mãi ko coi học sinh Việt Nam ra cái gì .
Theo như bạn tư vấn 1 nói là thầy bảo đấy không phải là một lỗi nghiêm trọng thì theo thầy trong Vật Lý cái gì mới là lỗi nghiêm trọng. Trong một bài toán vật lý, vai trò của Vật Lý chủ yếu là phân tích hiện tượng, bản chất vật lý sau đó nhờ công cụ toán học để tìm ra đáp số. Nhưng cái bản chất Vật Lý thầy đã sai vậy thì ở đó còn gì là Vật Lý nữa không.
Hình như bạn cố tình không hiểu những gì thầy viết trên kia.

Thứ kiến thức mà thầy Hùng đang giảng dạy cũng như là mục đích của các khóa luyện thi đại học trên học mãi là giúp các bạn học sinh vượt qua ngưỡng cửa đại học.

Tôi không hiểu bạn đang là sinh viên sư phạm Lí hay là thạc sĩ sư phạm Lí để mà cứ suốt ngày yêu cầu thầy Hùng đối chât về bản chất của Vật Lí. Xin thưa, những kiến thức đó không phù hợp với mục đích học tập của bản thân tôi và bạn bè tôi, chúng tôi chỉ cần nắm được đủ kiến thức để đỗ đại học. Có thể bạn chuyên nghiên cứu sâu về vật lí nên bạn cho rằng bạn giỏi hơn tất cả mọi người ở đây, tôi đồng ý với bạn.

Nhưng nếu cho rằng bạn dạy ôn thi đại học tốt như thầy Hùng, thì xin lỗi, bạn chưa đủ trình độ đâu. Ít nhất bạn còn thiếu cái "Tâm", và tôi chỉ cần một người thầy dạy ôn thi đại học có cái "Tâm" thôi.

Chào bạn.

S

sudi_k51

không phải thằng đâu.Con đó....
bạn là mem của hocmai->bạn có quyền được thắc mắc
nhưng bạn là học sinh,còn thày Hùng là thày giáo->bạn không có quyền dùng những lời khiếm nhã"Bán tự vi sư,nhất tự vi sư"
Nhân vô thập toàn,bạn không bao giờ mắc sai lầm à??Trước khi lên tiếng "chỉ trích " thày giáo,bạn nên soi gương lại xem mình thế nào.dù cho bạn học giỏi thế nào thì những việc bạn đang làm mọi người đều không tán thành(trừ những người có cùng suy nghĩ đúng đắn nhưng hành động thì sai lầm như bạn) .và những việc bạn đang làm càng sai lầm hơn nếu bạn sẽ là 1 giáo viên tương lai(mình nói là nếu nhé),vì sau này bạn cũng sẽ đứng trên bục giảng mà không thể tránh mắc sai lầm.
Ở đây thày giáo đã lên tiếng và nhận lỗi về mình nên mong bạn chú ý hơn về việc sử dụng ngôn từ khiếm nhã nhé,nếu không thì việc xoá bài và lock topic của CSKH là lẽ dĩ nhiên thôi.

S

shinichiconan1601

Học mãi nên trao đổi mời cuocdoi_tuoidep đến mở khoá luyện thi mới đê :)) Khi đó xem thế nào ngồi cứ tìm chỗ sai người khác mà chỉ trích có thấy mình nhỏ mọn quá ko?

S

sudi_k51

chắc không được đâu vì Cuocdoi_tuoidep thiếu mất cái tâm của người thày rồi

C

changeguyy

Lại một thằng nữa vào để ra vẻ ta đây là đạo đức, và chứng tỏ mình có mắt đọc được chữ !
e nói thật với thái độ của anh thì e không dám nói gì vì chắc sẽ bị vả vào mồm 1 người luôn coi mình là nhất ko để ý mọi người thế nào thì chắc nay mai anh cũng khó thành công được
sống phải lắng nghe chia sẻ cứ ai nói gì là xem anh nói gì cho họ đo
dù anh là người đầy tài năng giỏi giang ... thì e cũng ko phục cái tính cách đó

D

daominhnhat

theo minh tại sao tất cả chúng ta lại đang rơi vào cái bẫy của bạn cuocdoituoidep.Có thể ban ấy muốn làm chi phối tất cả chúng ta về vấn đề đó và để học sinh khác không yên tâm hơn về hocmai.Cách tốt nhất để giải quyết là im lặng.Bạn cuocdoituoidep thích thì làm,chúng ta không quan tâm,không comment.Chắc chắn 1 ngày,2 ngày hay cả tháng bạn ấy cũng không thể tiếp tục"tự biên tự diễn"

F

freakie_fuckie

theo minh tại sao tất cả chúng ta lại đang rơi vào cái bẫy của bạn cuocdoituoidep.Có thể ban ấy muốn làm chi phối tất cả chúng ta về vấn đề đó và để học sinh khác không yên tâm hơn về hocmai.Cách tốt nhất để giải quyết là im lặng.Bạn cuocdoituoidep thích thì làm,chúng ta không quan tâm,không comment.Chắc chắn 1 ngày,2 ngày hay cả tháng bạn ấy cũng không thể tiếp tục"tự biên tự diễn"
Đồng ý hai tay , không nên nhân từ tạo công ăn việc làm cho người thừa việc, và cũng đừng mở ra điều kiện cho "anh" ấy phô bày bản chất + nhân cách mục nát thoái hóa nặng nề ;))
Thưa thầy, là một học sinh, em thật sự thấy xấu hổ vì những comments vô văn hóa của bạn cuocdoituoidep gần đây. Với những thầy giáo trẻ, thì em nghĩ những lỗi sai trong bài giảng là có thể chấp nhận được, đó chỉ là quá trình bồi đắp kinh nghiệm và sửa chữa khiếm khuyết thôi phải kg thầy ?Không có ai mới bước vào đời mà đã thành công cả, và nghề giáo cũng thế, kg có thầy cô nào vừa dồn tâm huyết vào quá trình giảng dạy mà có thể hoàn thiện toàn diện được Em mong thầy sẽ bỏ qua , tha thứ cho những hành động chưa thấu đáo của bạn cuocdoituoidep. Em cũng mong các mem trên diễn đàn, hiểu rõ về những mục đích thật sự của việc học hỏi (em đính chính lại ở đây là học hỏi không ngừng chứ không phải thể hiện quá trớn), đừng để xảy ra những hành động tiêu cực như bạn cuocdoituoidep nữa, Chúc thầy luôn yêu nghề và công tác tốt .

PS : bạn cuocdoituoidep ạ , bạn có quyền góp ý, nhưng bạn tuyệt-đối-không-có quyền xúc phạm thành viên khác . Muốn nhận đc sự tôn trọng thì phải biết tôn trọng, đừng khoe tuổi của bạn ra đây, bởi cái trình độ văn hóa của bạn đang thoái hóa, lạc hậu nhiều lắm so với những chuẩn mực của đạo làm người ở xã hội bây giờ đấy ạ
-Thân-

T

tramngan

Nếu thầy đi dạy luyện thi HSG mà sai như thế thì tôi cũng quyết tâm như ông anh đến cùng. Nhưng ông nghĩ lại xem, thầy đã khẳng định là không luyện thi HSG, vì vậy không thể ép buộc thầy nhận ra cái sai và bắt thầy sửa cái sai ấy như thế nào.

Có một điều thực tế trái ngược như thế này. Trong một lần hocmai có tổ chức cuộc khảo sát chất lượng giáo viên. Trong số đó tôi để ý một vài cái chiếm tỉ lệ rất cao như là: Bằng cấp cao, phương pháp dạy tốt, nhiệt tình, ... Thế mà có nhiều người vẫn thích cái "bằng cấp cao" đấy chứ! Và tôi đã từng nghĩ mấy người nào chọn "bằng cấp cao" là hơi "quá đáng". Biết vì sao không? Bởi vì một giáo viên dạy hay nhưng kiến thức chưa chắc đã giỏi. Vì kiến thức cao siêu quá liệu học sinh luyện thi có để ý kỹ hay theo kịp không? Đó là một vấn đề của người đi luyện thi ĐH.

Có bao nhiêu học sinh đi luyện thi ĐH lại thích để ý cái sai bản chất VL như tôi với ông? Đấy, đó là điểm khác nhau giữa chúng ta và các em học sinh. Trong 10 người đi luyện thi ĐH có tới 9 người chỉ muốn tìm cách giải nhanh thôi, chứ không có chịu khó suy nghĩ bản chất của VL và thậm chí mặc kệ hiểu sai. Theo tôi, nếu ông là một người yêu thích VL như tôi thì nên đi kiếm các bài giảng luyện thi HSG mà phán xét tốt hơn, mới xứng đáng trình độ của mình hơn.

Trong bản lai lịch của các thầy cô luyện thi ĐH trên hocmai này, có nhiều giáo viên vẫn thích để lại ghi chú cho các em học sinh luyện thi tin tưởng cái mác "bằng cấp cao" như là "từng luyện thi HSG" hay "nhiều học sinh đạt học sinh giỏi cấp quốc gia" hay là "có nhiều học sinh là tiến sĩ, giáo sư" thì cứ nhắm vào các thầy cô đó mà hỏi bản chất môn nào đấy.

Thầy Hùng thì khác, thầy chỉ vỏn vẹn có 7 năm kinh nghiệm luyện thi ĐH, chứ thầy chưa hề khoe thành tích các học sinh của mình đỗ đạt như thế nào. Và kinh nghiệm luyện thi theo tôi nghĩ, chắc cũng chỉ là phương pháp dạy dễ hiểu, nhanh gọn, đủ "đồ chơi" cấp cho học sinh thi ĐH mà thôi.

Cuối cùng, tôi cũng chỉ nhấn mạnh rằng: "Thầy Hùng luyện thi ĐH giỏi, chứ không phải là thầy chuyên dạy VL giỏi".

B

bokute7601

mình đề nghị hocmai.vn ban IP của cuocdoi tuoi dep k cho nó dùng bất cứ 1 nick nào để vào diễn đàn nữa! vì một con người đầu óc như vậy thì có nói cũng bằng thừa! con chó nói nhiều còn biết nghe chứ nó nói thế nào cũng chỉ bảo thủ thôi! đừng nghĩ ta đây là giỏi! nếu như anh chuyên sâu vật lý muốn thành nhà nghiên cứu thì chọn những giáo sư tiến sĩ mà tầm sư học đạo, đừng vô đây mà bới móc những chuyện như thế nào! ở đây là làm sao để vào đại học nhanh nhất!
thân!

T

thuha193

Đến giờ thì mất thời gian cũng phải nói. Đã có 3 topic cuocdoi_tuoidep lập về vấn đề này. Thầy đã trả lời đúng hẹn rồi mà bạn vẫn nói thầy đc. Bạn có suy nghĩ k vậy? Bạn - một con người mà ngay cả đến cái đạo lí tôn sư trọng đạo cũng k hiểu thì đừng có mở mồm ra là bản chất này bản chất kia. Bạn k đủ tư cách để lên mặt dạy đời cho thầy cũng như k đủ tư cách lên mặt vs chúng tôi. Bạn cho là bạn giỏi à? Bạn chưa đứng trên bục giảng bao giờ phải không? Và chắc hẳn cũng chưa có học sinh nào đỗ đạt nhờ vào công dạy dỗ của bạn:)). Chỉ thế thôi cũng đủ cho thấy rằng bạn k có cái quyền chỉ trích một người thầy giáo dù bạn giỏi thế nào chăng nữa.

Thưa thầy Hùng, em chưa từng học những bài giảng của thầy nhưng k lí nào một người thầy giáo được phần đông học sinh rất yêu quý lại k có dủ chuyên môn và trình độ. Con người ai cũng có cái sai. Các thầy cô giáo cũng chẳng ai có thể khẳng định rằng trong suốt cuộc đời dạy học của mình k bao giờ mắc sai sót. Mong thầy sẽ khắc phục những điểm sai và tiếp tục dẫn dắt các thế hệ học sinh đi tới thành công. Chúc thầy mạnh khoẻ, rất nhiều học sinh vẫn luôn ở bên thầy.

Về phần các bạn trong hocmai: Đây là thời gian nước rút cho các mem 93. Tốt nhất mọi người không nên tham gia thảo luận vấn đề này nữa. Vừa tránh xao lãng, ảnh hưởng việc học lại vừa k để ai đó có cơ hội đắc ý vì thu hút đc nhiều người vào "thảo luận":)).

Thầy đã giải thích rõ ràng. Có người đã hiểu. Có người lại cố chấp k muốn hiểu. Nếu đã k muốn hiểu thì chẳng ai dỗi hơi thừa sức đi giải thích, khuyên răn cho một cái đầu bảo thủ để rồi thu lại những bực bội về mình. Tốt nhất là chấm dứt tại đây.

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom