Ngoại ngữ Chia sẻ kinh nghiệm luyện nghe Tiếng Anh

Minh Nhí

Cựu Mod Tiếng Anh|Cựu Phó nhóm Tiếng Anh
Thành viên
Trưởng nhóm xuất sắc nhất 2017
18 Tháng mười một 2013
3,361
6,062
801
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, topic này mình xin được chia sẻ về kinh nghiệm luyện nghe của mình.

Điều đầu tiên để có thể nghe tốt chính là PHÁT ÂM ĐÚNG. Nếu mình phát âm sai thì khi nào cái mình được nghe cũng phát âm sai luôn thì mình mới nghe ra được. Để khắc phục điều này mình đã học bảng kí tự phiên âm quốc tế IPA. Nếu bạn không có cơ hội đi học hoặc bạn thích tự học thì bạn có thể tìm kiếm được rất nhiều video trên youtube, bạn nên học video của GV Việt Nam trước để dễ hình dung về cách đặt khẩu hình, vị trí răng, lưỡi sau đó học video của GV bản xứ để chuẩn hoá âm thanh. Sau khi đã hiểu rõ về các âm trong Tiếng Anh rồi thì bạn luôn tra từ điển khi học từ vựng, tập đọc phiên âm.

Tiếp đến chúng ta cần phải trang bị một vốn từ nhất định. Vốn từ càng nhiều thì phạm vi nghe được các chủ đề càng lớn. Khi học từ vựng mình kết hợp việc tập đọc phiên âm và mở âm thanh giọng đọc trong từ điển để tai quen với các âm thanh của từ đó được đọc trong Tiếng Anh như thế nào.

Tài liệu luyện nghe - Bộ tactics for listening là tài liệu kinh điển để luyện nghe với 3 quyển từ dễ đến khó, các bạn có thể tham khảo tài liệu này, sau mỗi bài nghe cần check đáp án, nghe với script rồi phân tích xem là mình chưa nghe được chỗ nào, nếu có từ mới thì hãy ghi ra để học. Những bài nào đã nghe rồi thì hãy áp dụng cách luyện nghe thụ động, mở lại các bài đã nghe trong lúc làm những việc khác như giặt đồ, quét nhà.....

Sau khi hoạn thiện 3 quyển trên thì lúc này khả năng nghe của bạn cũng ổn rồi, chúng ta có thể chuyển qua nghe các video trên youtube với các chủ đề mà mình muốn, thí dụ như bạn thích nấu ăn nè. upload_2021-11-29_14-58-0.png

Hoặc là có thể xem phim trên netflix

Những đoạn nào thấy hay vì mình nhại theo luôn để giúp ích cho cả kĩ năng nói nhé, ngoài ra các bạn có thể tìm hiểu thêm về phương pháp nghe viết chính tả ( các này hiệu quả nhưng phải siêng mới được !)

Chúc các bạn học tốt!

Top Bottom