Tâm sự Chia sẻ cách học

Đặng Thư

Mùa hè Hóa học
Thành viên
17 Tháng năm 2017
1,288
1,446
249
19
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện tại đã bước sang HK2 nhưng em vẫn còn phân vân quá ạ. Em muốn thi vào 1 trường khá là có tiếng ở chỗ em sống. Năm vừa rồi trường đó lấy khoảng 29,30 điểm. Một số bạn trong lớp hay nghĩ là em không nên thi vào trường này vì khả năng trượt là khá cao. Em không biết bản thân mình có nên thi vào trường này không. Mọi người có thể cho em xin 1 lời khuyên + cách học để ôn thi được không ạ?

• Like
Reactions: Kuroko - chan

Kuroko - chan

Học sinh tiêu biểu
HV CLB Hội họa
Thành viên
27 Tháng mười 2017
4,573
7,825
774
21
Hà Nội
Trường Đời
Hiện tại đã bước sang HK2 nhưng em vẫn còn phân vân quá ạ. Em muốn thi vào 1 trường khá là có tiếng ở chỗ em sống. Năm vừa rồi trường đó lấy khoảng 29,30 điểm. Một số bạn trong lớp hay nghĩ là em không nên thi vào trường này vì khả năng trượt là khá cao. Em không biết bản thân mình có nên thi vào trường này không. Mọi người có thể cho em xin 1 lời khuyên + cách học để ôn thi được không ạ?
tự tin lên bạn
cân đối giữa học và nghỉ ngơi sẽ cho bạn một kết quả cao. nó có thể không như mong đợi nhưng bạn đã cố hết sức rồi
có 2 nguyệ vọng bạn có thể chọ trường đó và 1 trường thấp hơn trường kia khoảng 5 điểm trở xuống để bạn an toàn
Nếu bạn còn phân vân về cách học thì với văn sơ đồ tư duy
với toán thì năm chắc dạng
năm nay hình như thi tổ hợp đúng không? nếu thế thì nhớ đừng bỏ rơi lý,hóa,sinh và địa nhé ^^

• Like
Reactions: Đặng Thư

Hồ Nhi

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
17 Tháng mười 2017
3,900
6,231
691
19
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 1
tự tin lên cị ơi . Chưa thi nên còn chưa biết khả năng của mình là như thế nào mà . Cứ thử 1 lần để sau này nghĩ lại không cảm thấy hối tiếc . Đừng để úy đến những lời người khắc nói " Chẳng ai thương mình đâu , tự mình thương lấy mình thôi "
Nếu nghĩ mình không đủ khả năng hãy tập trung hết sức ôn luyện để đạt kết quả cao nhất nhé !
Chúc chị học tốt !!

• Like

Đặng Thư

Mùa hè Hóa học
Thành viên
17 Tháng năm 2017
1,288
1,446
249
19
tự tin lên bạn
cân đối giữa học và nghỉ ngơi sẽ cho bạn một kết quả cao. nó có thể không như mong đợi nhưng bạn đã cố hết sức rồi
có 2 nguyệ vọng bạn có thể chọ trường đó và 1 trường thấp hơn trường kia khoảng 5 điểm trở xuống để bạn an toàn
Nếu bạn còn phân vân về cách học thì với văn sơ đồ tư duy
với toán thì năm chắc dạng
năm nay hình như thi tổ hợp đúng không? nếu thế thì nhớ đừng bỏ rơi lý,hóa,sinh và địa nhé ^^
Chỗ mình chỉ cho thi 1 trường thôi nên hơi khó để quyết định. Dù sao thì mình cũng sẽ cố
tự tin lên cị ơi . Chưa thi nên còn chưa biết khả năng của mình là như thế nào mà . Cứ thử 1 lần để sau này nghĩ lại không cảm thấy hối tiếc . Đừng để úy đến những lời người khắc nói " Chẳng ai thương mình đâu , tự mình thương lấy mình thôi "
Nếu nghĩ mình không đủ khả năng hãy tập trung hết sức ôn luyện để đạt kết quả cao nhất nhé !
Chúc chị học tốt !!
Cảm ơn bạn nhé

• Like
Reactions: Kuroko - chan

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,049
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Theo mình thì bạn nên lường sức học bản thân rồi tự quyết định, vì chọn trường phụ thuộc vào nhiều yếu tố, nhất là C3 là cấp học nhạy cảm về mọi mặt.
Cách học thì bạn nắm hết toàn bộ kiến thức trong SGK một cách kĩ lưỡng và chi tiết, luyện tập thêm nhiều đề, càng nhiều càng tốt, tất nhiên là làm cần có sự tập trung hết sức cao độ, sau mỗi đề thì bạn ghi những sai sót, những điều cần lưu ý vào sổ tay, tốt nhất là 1 quyển toán, 1 quyển văn, 1 quyển anh. Việc ghi chép này có thể giúp bạn lấy đc từ 0,25-0,75 mỗi môn, thậm chí có thể hơn.

Đối với môn Văn thì bạn nên đọc thêm nhiều bài cảm nhận, phân tích tác phẩm để hiểu rõ kiến thức sau mỗi bài văn bản trong SGK. Tìm thêm nhiều câu ca dao, danh ngôn hay rồi viết bài nghị luận về câu nói đó để nâng cao kiến thức về NLXH. Còn về NLVH thì điều tất yếu là phải hiểu sâu sắc VB, nên bạn cần chú tâm hết sức học phần này. Tiếng Việt theo mình thấy khá dễ nhưng bạn nên tìm thêm đề trên mạng làm thêm.

Đối với toán thì mình chỉ có 2 lời khuyên cho bạn là hiểu và nhớ khái niệm trong SGK cùng với làm BT thường xuyên. Cố gắng làm và hiểu cặn kẽ những chi tiết siêu nhỏ.

Còn môn Anh thì bạn phải nhớ cấu trúc, nhớ từ vựng. Tốt nhất là bạn nên mua mấy quyển sách ôn thi vào 10 môn Anh có phần ngữ pháp+bài tập luyện tập phía trước và đề luyện tập phía sau. Bạn cần chú ý học các mảng ngữ pháp sau: Câu điều kiện, câu chủ động+ bị động, Thì (HTĐ, QKĐ, HTTD, QKTD, HTHT), Câu điều ước, Ngữ âm, Mệnh đề QH, ... Mình thấy quyển sách "Chinh phục vào 10 môn Anh" khá hay, bạn có thể mua tham khảo. Bạn nên chuẩn bị thêm 1 quyển sổ tay nữa để ghi lại câu khó, ngữ pháp để sau này dễ ôn.

Nếu có điều kiện 1 chút thì bạn nên mua khóa HM10 của Hocmai. Các thầy cô dạy rất dễ hiểu, v.v nói chung là bạn nên mua thôi.

P.s Bài viết không mang tính PR

Một người bạn tốt

Học sinh mới
Thành viên
18 Tháng một 2019
61
32
11
Hưng Yên
THCS Hùng An
chị ơi cố nên không gì là không thể cả chỉ cần có quyết tâm là đượcJFBQ00152070126A , các bạn không tin thì càng phải làm để cho các bạn tin chứ JFBQ00172070308AJFBQ001620702013A Chị thử áp dụng sơ đồ tư duy , nếu có thể thì hãy JFBQ00214070517Ađọc cuốn sách Tôi tài giỏi bạn cũng thế đi hay lắm đó
Chúc chị may mắnYociexp108

• Like
Top Bottom