Vật lí 11 Chập 2 điểm với nhau.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
466
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có chỗ này không hiểu xin mọi người giải đáp.
Có ai giải thích được cho mình trong bài này, khi đặt hiệu điện thế vào A và B thì A trùng với C được không?
(Tương tự, khi đặt hiệu điện thế vào C và D thì tại sao B lại chập được vào điểm đỏ giữa R1 và R2? Gọi điểm đó là M))
Mong mọi người giải thích kĩ hộ mình với chứ mình cũng không lanh lẹ gì lắm ạ.
Mình cảm ơn.

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Mình có chỗ này không hiểu xin mọi người giải đáp.
Có ai giải thích được cho mình trong bài này, khi đặt hiệu điện thế vào A và B thì A trùng với C được không?
(Tương tự, khi đặt hiệu điện thế vào C và D thì tại sao B lại chập được vào điểm đỏ giữa R1 và R2? Gọi điểm đó là M))
View attachment 185619
Mong mọi người giải thích kĩ hộ mình với chứ mình cũng không lanh lẹ gì lắm ạ.
Mình cảm ơn.
2 điểm được chập với nhau khi chúng có cùng hiệu điện thế, mà khi bỏ qua điện trở của dây thì 2 điểm được nối với nhau chỉ bằng dây dẫn sẽ có cùng hđt => chập được.
Còn khi nối nguồn vào A,B thì tại C,D không có dòng điện chạy qua => chập ở điểm C, D lúc này là k hợp lý. Lúc đó để cho dễ thì điểm gần C,D nhất mà chập được với chúng gọi là C,D. Tương tự khi nối nguồn với A,B. Mà thôi cái này bỏ qua đi :D cứ biết 2 điểm nối với nhau chỉ bằng dây dẫn thì chập được với nhau. Thế thôi
Xem thêm ở [THCS] ôn bài đêm khuya nha
Ghé qua Thiên đường kiến thức để thêm nhiều tài liệu học tập nè :D
Chúc bạn học tốt.

boywwalkman

Học sinh chăm học
Thành viên
30 Tháng bảy 2021
490
466
76
19
Quảng Nam
THPT chuyên Lê Thánh Tông
2 điểm được chập với nhau khi chúng có cùng hiệu điện thế, mà khi bỏ qua điện trở của dây thì 2 điểm được nối với nhau chỉ bằng dây dẫn sẽ có cùng hđt => chập được.
Còn khi nối nguồn vào A,B thì tại C,D không có dòng điện chạy qua => chập ở điểm C, D lúc này là k hợp lý. Lúc đó để cho dễ thì điểm gần C,D nhất mà chập được với chúng gọi là C,D. Tương tự khi nối nguồn với A,B. Mà thôi cái này bỏ qua đi :D cứ biết 2 điểm nối với nhau chỉ bằng dây dẫn thì chập được với nhau. Thế thôi
Chúc bạn học tốt.
Mình nói là nối hiệu điện thế với A và B thì A chập C mà bạn? Mình thấy C là gõ cụt nên nó không có dòng điện đi qua được nên [tex]I_{C}[/tex]=0 mà sau khi chập thì nó lại có dòng điện chạy qua.20210919_202808[1].jpg

• Like
Reactions: Triêu Dươngg

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Mình nói là nối hiệu điện thế với A và B thì A chập C mà bạn? Mình thấy C là gõ cụt nên nó không có dòng điện đi qua được nên [tex]I_{C}[/tex]=0 mà sau khi chập thì nó lại có dòng điện chạy qua.View attachment 185631
Xem như là có bạn ạ, lúc đó gọi nút gần với C nhất là C ấy

Deathheart

Cựu TMod Vật Lí
Thành viên
18 Tháng năm 2018
1,535
2,868
411
Quảng Trị
THPT Đông Hà
Bạn vẽ dòng điện qua C và D được không ạ, mình thấy C và D nó cứ bị cụt.
Bạn dời điểm C, D lên 1 nấc đi á, cái này là gọi tên điểm thôi đừng để ý quá -,- mình hiểu ý bạn rồi. Cứ vất 2 cái dây k có dòng điện đi

Top Bottom