chào các em lớp 11 nói riêng các bạn họcmai nói chung

C

cohoctro_91

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

hum ngại quá ....lớp 12 rùi mà đi hỏi lơp10 à............cho tui hỏi ai có kiến thức gì về nguyên phân giảm phân post lên cho tui da đang càn gấp lắm sắp kiểm tra rùi nè thầy tui bảo sẽ kiểm tra 5 ph ....giúp tui với ??????????????khó quá?????????giúp được tui xin cảm ơn vô cùng và chắc chắn sẽ có hậu tạ đóL-)

H

hunganhdo

nguyên phân diễn ra sự phân chia nhân và phân chia tế bào chất
gồm 4 kì:
+) kì đầu : thoi phân bào hình thành, các nhiễm sắc thể kép đóng xoắn, co ngắn và đính vào thoi phân bào ở tâm động
+) kì giữa : màng nhân và nhân con bién mất, nst kép co ngắn và đóng xoắn cực đại tập trung ở một hàng tại mặt phẳng xích đạo của thoi phân bào
+) kì sau: từng nst kép tách nhau ở tâm động thành 2 nst đơn phân li về 2 cực của tb
+)kì cuối: thoi phân bào biến mất , màng nhân và nhân con lại taí hiện , nst có dạng sợi mảnh dài
sự phân chia tbc ở tế bào động vật được thực hiện bằng sự hình thành eo thắt, còn ở tv bằng sự hình thành vách ngăn . Kết thúc nguyên phân tạo ra 2 tb con đều chứa bộ nst giống như ở tb mẹ

H

hunganhdo

giảm phân là cơ chế hình thành tb sinh dục, qua 2 lần phân bào liên tiếp cho ra 4 tb con đều mang bộ nst đơn bội(n), nghĩa là số lg nst giảm đi 1 nửa ở tb con so với tb mẹ
trước khi gp, nst nhân đôi ở kì trung gian
có 2 lần giảm phân
lần gp I:
kì đầu : là sự tiếp hợp và có thể xảy ra trao đổi chéo của các cặp nst kép tương đồng
kì giữa:tập trung và xếp song song ở giữa thoi phân bào
kì sau: diễn ra sự phân li độc lập của các cặp nsr tương đồng về 2 cực của tbào
khi kết thúc phân bào, 2 tb mới được tạo thành đều có bộ nst đơn bội nhưng k nhau về nguồn gốc, thậm chí cả về cấu trúc (nếu có trao đổi chéo xảy ra)
lần gp II:
diễn ra ngay sau kì trung gian, nhanh hơn gp I và cũng có 4 kì
kì đầu: số lg nst kép đơn bội
kì giữa:nst kép xếp thành 1 hàng trên mp xích đạo của thoi phân bào
kì sau: sự phân chia ở tâm động đã tách hoàn toàn 2 nst và mỗi nst đi về 1 cực của tb
kì cuối:các nhân mới được tạo thành đều chứa n bộ nst đơn và sự phân chia tb chất dc hoàn toàn----> các tb con

xong rồi, mà tớ lớp 12 đấy, không biết còn chính xác hết không nhưng về cơ bản là vậy. cảm ơn gj nào:D

H

hunganhdo

quên, thêm tí nữa
chỗ kì giữa của giảm phân II:
..........mỗi nst kép gắn với một sợi tách biẹt của thoi phân bào.Thông thường , các nst tử chị em hay sợi cromatit đã tách nhau 1 phần rồi----> tiếp đến kì sau....

C

cohoctro_91

uhm.cảm ơn bạn nhiều nhé làn này được điểm cao thì nhất định tui sẽ khao bạn.thank..sao bạn giỏi thế nhỉ.bạn học khối B à..mèn thì chẳng còn nhớ...thế bạn muốn khao gì tui chịu tất OK hết???????

C

cohoctro_91

bạn ơi lớp mình lại ko kiểm tra rùi..nhưng mà học thuộc bài của bạn thấy nhớ lại kiến thức có ích phết....khao bạn nha////làm sao khao được ????????/ bạn ở đâu????để còn bit mà khao chớ

Top Bottom