Câu hỏi về Sóng Cơ Học

W

windpr0

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho f=50 Hz, v=150 cm/s. Hai điểm M và N trên phương truyền sóng dao động ngc pha nhau, giữa chúng cũng có 2 điểm khác cũng dđ ngược pha với M. Khoản cách giữa MN?
=> Thầy và các bạn hướng dẫn giúp em với ạ, em không hiểu khi có 2 điểm khác cũng dđ ngược pha với M là sao ạ ?

M

minhtri_0107

giả sử giữa MN còn có 2 điểm P,Q dao động ngược pha với M. tức p,Q dao đọng cùng pha với N. Các điểm dao dộng cùng pha cách nhau [tex]\lambda/2[/tex], ngược pha là [tex]\lambda/4[/tex]

W

windpr0

giả sử giữa MN còn có 2 điểm P,Q dao động ngược pha với M. tức p,Q dao đọng cùng pha với N. Các điểm dao dộng cùng pha cách nhau [tex]\lambda/2[/tex], ngược pha là [tex]\lambda/4[/tex]
Là như thế nào? Bạn nói rõ và giải dùm mình đi. Vì mình thấy trên mạng cũng có 1 bài tương tự nhưng KQ là 7.5cm . Nhưng trong đáp án thầy hung là 4.5cm. P,Q dđ ngc pha M, nhưng dđ cùng pha N ? Vậy M cũng dđ ng pha N cơ mà. Chẳng lẽ M cũng cùng pha N. Mình không rõ bạn đúng hay mình sai nhưng 2 điểm gần nhau nhất dđ ngc pha [TEX]\lambda/2[/TEX] và cùng pha là [TEX]\lambda[/TEX]. Mình nghĩ bày này đáp án phải là 7.5cm chứ k thể là 4.5cm

Last edited by a moderator:
Top Bottom