Câu hỏi về dẫn xuất halogen của HC.

L

lambertlary

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong sách mình tài liệu mình đọc có ghi là akyl halogenua và benzyl halogenua chỉ tham gia phản ứng thế nguyên tử halogen bằng nhóm OH khi có kiềm đun.
Một tài liệu nữa ghi là anlyl halogenua và benzyl halogenua tham gia pứ với H2O đun nóng vậy cái nào đúng?
Mình cần gấp xin tl nha.

H

hocmai.toanhoc

Chào em!
Các tính chất của dẫn xuất halogen viết rất rõ trong sách nâng cao hóa 11 em xem lại.
Chắc là em nhầm giữa ankyl halogenua và anlyl halogenua hai chất này khác nhau mà:
Ankyl là gốc: [TEX]C_nH_2_n_+_1-[/TEX] còn anlyl là gốc: [TEX]CH_2=CH-CH_2-[/TEX]

L

lambertlary

Chào em!
Các tính chất của dẫn xuất halogen viết rất rõ trong sách nâng cao hóa 11 em xem lại.
Chắc là em nhầm giữa ankyl halogenua và anlyl halogenua hai chất này khác nhau mà:
Ankyl là gốc: [TEX]C_nH_2_n_+_1-[/TEX] còn anlyl là gốc: [TEX]CH_2=CH-CH_2-[/TEX]

Anh hiểu nhầm ý em,em hỏi là gốc benzyl halogenua là dễ thế hay khó thế tại hai sách hai ghi hai nội dung,em cần hỏi là nó dễ thế giống anlyn halogenua hay cần kiềm nóng giống như ankyl halogenua mới thay X^- bằng OH- ......
;)

Top Bottom