câu hỏi về chất lưỡng tính rắc rối.....

G

gagocool

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Cho các chất: Al, Zn, NaHCO3, Al2O3, ZnO, Zn(OH)2, CrO, Cr2O3, CrO3, Ba, Na2O, K, MgO, Fe. Số chất hòa tan được cả trong dung dịch NaOH và KHSO4 là:
A. 9. B. 7. C. 11. D. 13.

Câu 2: Cho các chất: AgNO3, Cu(NO3)2, MgCO3, Ba(HCO3)2, NH4HCO3, NH4NO3 và Fe(NO3)2. Nếu nung các chất trên đến khối lượng không đổi trong các bình kín không có không khí, rồi cho nước vào các bình, số bình có thể tạo lại chất ban đầu sau các thí nghiệm là
A. 5. B. 4. C. 6. D. 3.

Đáp án nè :1C,2B
mình hok hiểu j hết đếm đc có 9 chất ak
mn vào gt giúp mình nha

N

nhoc_maruko9x

Câu 1: Cho các chất: Al, Zn, NaHCO3, Al2O3, ZnO, Zn(OH)2, CrO, Cr2O3, CrO3, Ba, Na2O, K, MgO, Fe. Số chất hòa tan được cả trong dung dịch NaOH và KHSO4 là:
Có 11 cái đó..................................................................................

Câu 2: Cho các chất: AgNO3, Cu(NO3)2, MgCO3, Ba(HCO3)2, NH4HCO3, NH4NO3 và Fe(NO3)2. Nếu nung các chất trên đến khối lượng không đổi trong các bình kín không có không khí, rồi cho nước vào các bình, số bình có thể tạo lại chất ban đầu sau các thí nghiệm là
A. 5. B. 4. C. 6. D. 3.

Last edited by a moderator:
M

mercury264

tớ tưởng Cr2O3 chỉ tác dung với Naoh và axddaaawcj chứ dung dịch đâu có phản ứng

G

gagocool

maruko gt kĩ tí đc hok.sao mình thấy nếu nung AgNO3, Cu(NO3)2 thì sẽ tạo ra Ag,CuO khi cho vào nước thì đâu có pu sao tạo ra đc chất ban đầu.
Câu 1 nữa mình chưa hiểu đề cho lắm theo cậu vậy là các chất đó vừa pu vơi NaOH vừa pu voi KHSO4 hay la pu trong dung dich gồm có cả NaOH va KHSO4
mấy cái lưỡng tính này mình thấy nó cứ lộn xộn khó phân biệt thế nào ak.
giúp nha.tks hihi

T

thuwshai

maruko gt kĩ tí đc hok.sao mình thấy nếu nung AgNO3, Cu(NO3)2 thì sẽ tạo ra Ag,CuO khi cho vào nước thì đâu có pu sao tạo ra đc chất ban đầu.
còn có NO2 và O2 sinh ra nữa bạn à nếu cho H2O vào thì phản ứng tạo HNo3 rồi pu với CuO or Ag sễ về chất ban đầu

Last edited by a moderator:
M

mercury264

theo tớ có 9 cái thôi không có Cr2O3 và CrO3
do CrO3 là oxit axit
theo tớ ý bài là vưa tác dung với NaOH và vừa tác dung với KHSO4 có tính lưỡng tính đấy

N

nhoc_maruko9x

trong sgk nc 12 ghi rõ thế mà , đây là dung dịch sao nó tác dung được
[tex]CrO_3[/tex] là oxit axit, nó phản ứng với nước để tạo axit, nên cứ có dung dịch là nó phản ứng. Chứ nó ko phản ứng trực tiếp với [tex]NaOH[/tex] hay [tex]KHSO_4.[/tex] Còn [tex]Cr_2O_3[/tex] thì là oxit lưỡng tính, dĩ nhiên phản ứng với kiềm và axit.

Còn câu 2 thì [tex]NO_2 + O_2 + H_2O \rightarrow HNO_3[/tex], mấy cái còn lại thì đều là axit + bazo.

N

nobody2010

theo minh la the nay

A. 5. B. 4. C. 6. D. 3.

N

nobody2010

Cr2O3 chi tan trong đ dac cua axit va kiem
nhung ma dung quan tam den cai do
cu coi nhu no phan ung binh thuong

G

giotbuonkhongten

[tex]CrO_3[/tex] là oxit axit, nó phản ứng với nước để tạo axit, nên cứ có dung dịch là nó phản ứng. Chứ nó ko phản ứng trực tiếp với [tex]NaOH[/tex] hay [tex]KHSO_4.[/tex] Còn [tex]Cr_2O_3[/tex] thì là oxit lưỡng tính, dĩ nhiên phản ứng với kiềm và axit.

Còn câu 2 thì [tex]NO_2 + O_2 + H_2O \rightarrow HNO_3[/tex], mấy cái còn lại thì đều là axit + bazo.

Vậy là dd muối nó vẫn ok ư :-/

NaCl chẳng hạn

Đề cho ko rõ lắm, tan trong 2 dung dịch đó :|

T

trau_chem

cái CrO3 thì mình đồng ý,còn cái Cr2O3 thì mình có thông tin này giúp bạn: Cr2O3 trơ về mặt hoá học sau khi đã nung nóng,nó không tan trong nước,dd axit và dd kiềm (suy ra câu trên k có Cr2O3).tíh lưỡng tính của Cr2O3 chỉ thể hiện khi nấu chảy với kiềm hay KHSO4(nóng chảy)
mong là đúng thông tin bạn cần

Top Bottom