câu hỏi trong đề kiểm tra

N

ngoc_ftu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong đề kiểm tra có một câu đúng có nội dung như thế này ạ
Trong mạch dao động, hiệu điện thế hai đầu cuộn cảm bằng hiệu điện thế hai bản tụ điện
em ko hiểu lắm
thầy giải thích giúp em với ạ
cảm ơn thầy

N

ngoc_ftu

một câu hỏi nữa trong đề kiểm tra ạ
Sóng nào sau đây được dùng trong truyền hình bằng sóng vô tuyến điện?
đáp án là sóng cực ngắn
nhưng trong sgk thì ghi sóng dài sóng trung và sóng ngắn đc dùng trong truyền thanh truyền hình
thế là thế nào ạ ********************************************************

trong 2 bài kiểm tra của cùng một chủ đề
bài số 1 thì cho rằng Vào buổi sáng ngày hè nhìn giọt sương qua ánh nắng mặt trời thấy nó có màu sắc sặc sỡ. Đó là kết quả của hiện tượng: tán sắc
bài số 2 thì cho rằng Nhìn váng dầu trên mặt nước, ta thấy tương tự như màu sắc cầu vồng, đó là do:hiện tượng giao thoa ánh sáng tạo ra

có gì khác nhau ở đây ko ạ
****************************?????

Last edited by a moderator:
T

tlbb0305

mình có nhớ sóng dài hay truyền thông dưới nước. Sóng trung và sóng ngắn đều có thể dùng để truyền thông vì nó bị phản xạ tại tầng điện ly. Hay dùng nhất là sóng ngắn vì nó bị phản xạ tại tầng điện ly nhiều nhất.
Chứ sóng cực ngắn để truyền thông trong không gian là nhiều. Truyền thông vệ tinh đó ít dùng trong truyền hình lắm.

H

hocmai.vatli

Giải đáp bạn, với mạch dao động thì luôn xảy ra sự cộng hưởng điện (áp dụng công thức tần số sẽ thấy ngay) do đó UL = Uc nên đúng như bạn nói. Hơn nữa trong mạch dao động luôn có sự phân bố năng lượng khác nhau giữa tụ và cuộn cảm sẽ có trường hợp mà UL = Uc

H

hocmai.vatli

Câu hỏi về sóng dùng trong truyền hình, truyền thanh em tham khảo ý kiến của bạn "tlbb0305"
Còn câu sau: Kết quả về sự giao thoa hay tán sắc ở trên là đúng. Giữa hai hiện tượng này có sự khác nhau nhiều chứ em, kết quả của sự truyền ánh sáng qua váng dầu là sự chồng chập của 2 sóng (tia phản xạ ở mặt trên và tia khúc xạ ở lớp trên do lớp dưới tạo ra) còn với giọt sương thì giống như truyền qua lăng kính.

N

ngoc_ftu

anh ơi câu hỏi về sóng truyền hình,nếu như tham khảo ý kiến của "tlbb0305" thì cũng có khác ý kiến của em mấy đâu.mà bạn đó cũng trả lời hình như thui chứ ko rõ ràng.anh kết luận cuối cùng giúp em cái nha.theo sách hay theo bài kiểm tra ạ.nếu mà theo sách thì bài kiểm tra sai hơi nhiều(hic...hic..thế mà chẳng thấy ai thắc mắc cả)

Top Bottom