GDCD Câu hỏi tình huống lớp 12

Thu's Vân

Học sinh chăm học
Thành viên
28 Tháng hai 2017
96
11
106
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Bình và Tú là học sinh lớp 12, điều khiển xe máy có dung tích trên 50cc đến trường, không đội mũ bảo hiểm. Do đang vội, tới ngã tư thấy đèn đỏ nhưng vắng người qua lại, Tú và Bình đã vượt đèn đỏ.
a, Hành vi của 2 bạn đã không thực hiện pháp luật theo những hình thức nào? Em có đồng tình với việc làm của 2 bạn đó không? Vì sao?
Câu 2: Anh Hùng và chị Hoa là vợ chồng đã được 2 năm và sống cùng bố mẹ anh Hùngđã già yếu. Anh Hùng là người năng động, có công việc và thu nhập ổn định. Khi chị Hoa nghỉ sinh em bé đã hết thời gian nghỉ thai sản, anh Hùng đề nghị vợ xin nghỉ việc ở cơ quan để có thời gian chăm sóc gia đình. Từ khi chị Hoa nghỉ việc tất cả mọi chuyện trong gia đình anh đều tự quyết định mà không cần hỏi qua ý kiến của vợ. Chị Hoa rất buồnnhưng chưa biết làm cách nào để khuyên bảo chông.
a, Em có nhận xét gì về bình đẳng trong hôn nhân và gia đình giữa anh Hùng và chị Hoa?
b, PL nước ta có quy định như thế nào về bình đẳng giữa vợ và chồng?
c, Chị Hoa cần làm gì để được bình đẳng trong quan hệ vợ chồng?

Vũ kiến lộc

Học sinh
Thành viên
28 Tháng chín 2019
29
12
21
17
Hà Nội
THCS Lê Lợi
Câu 1:vi phạm luật giao thông ko đội mũ đúng quy cách vượt đèn đỏ và đi xe chưa đến độ tuổi
Em ko đồng tình vì hành vi đó là vi phạm luật giao Thông ko những nguy hiểm cho mình còn cho người khác

Top Bottom