Vật lí 7 Câu hỏi thực tế

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai

THCS cudram

Học sinh mới
Thành viên
26 Tháng mười 2018
24
11
6
19
Đắk Lắk
THCS Cư Drăm
chắc là vì bề mặt lại rộng giúp đón gió nhưng các vật nhẹ (lá cây, giấy ,...) lại rất mỏng, mình không biết đúng hay không nữa tại mình lại thấy nó bay đi luôn mà bạn

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
chắc là vì bề mặt lại rộng giúp đón gió nhưng các vật nhẹ (lá cây, giấy ,...) lại rất mỏng, mình không biết đúng hay không nữa tại mình lại thấy nó bay đi luôn mà bạn
Không bạn ơi nếu bạn quan sát kĩ lúc có gió mạnh còn trường hợp mà bạn thấy là trường hợp mà chỉ ở mức độ bình thường thôi

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Cái ý thứ nhất, tại sao chiếc lá lại xoáy tại chỗ.

- Vấn đề không nằm ở chiếc lá mà nằm ở gió em nhé. Luồng gió khi thổi sát mặt đất, do ma sát với mặt đất nên sẽ xuất hiện các luồng xoáy nhỏ, chính luồng xoáy này làm lá cuộn tròn.

Nếu em nhìn trên dòng sông nước chảy xiết cũng sẽ có những luồng nước xoáy, cơ chế tương tự như vậy.

Cái ý thứ hai.

- Trong bóng bay được bơm 1 loại khí ga nhẹ hơn không khí nên nó bay lên cao được.

Bút Bi Xanh

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng bảy 2018
581
972
126
TP Hồ Chí Minh
THPT Đức Linh - Bình Thuận
Cái ý thứ nhất, tại sao chiếc lá lại xoáy tại chỗ.

- Vấn đề không nằm ở chiếc lá mà nằm ở gió em nhé. Luồng gió khi thổi sát mặt đất, do ma sát với mặt đất nên sẽ xuất hiện các luồng xoáy nhỏ, chính luồng xoáy này làm lá cuộn tròn.

Nếu em nhìn trên dòng sông nước chảy xiết cũng sẽ có những luồng nước xoáy, cơ chế tương tự như vậy.

Cái ý thứ hai.

- Trong bóng bay được bơm 1 loại khí ga nhẹ hơn không khí nên nó bay lên cao được.
Bong bóng bay thường bơm Heli phải không nhỉ? Khí Hidro cũng được nhưng khí Hidro khá là đắt đỏ

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Tại sao người ta lại lắp phanh ở bánh sau mà không phải bánh trước ?
Hầu như xe nào cũng lắp phanh ở cả hai bánh bạn nhé. Tuy nhiên, khi sử dụng thì ta thường dùng bánh sau trước, sau đó mới phanh trước tránh trường hợp theo quán tính xe bị chúc đầu dễ nguy hiểm.

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Hầu như xe nào cũng lắp phanh ở cả hai bánh bạn nhé. Tuy nhiên, khi sử dụng thì ta thường dùng bánh sau trước, sau đó mới phanh trước tránh trường hợp theo quán tính xe bị chúc đầu dễ nguy hiểm.
tại sao xe lại bị chúc đầu vậy có phải là do khi đi mà dừng lại do có 1 tốc độ nhất định mà gặp vật cản thì sẽ dễ bị bẩy lên do khi xe chạy tư nhiên dừng nên xe vẫn còn lực đẩy mạnh ?

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
tại sao xe lại bị chúc đầu vậy có phải là do khi đi mà dừng lại do có 1 tốc độ nhất định mà gặp vật cản thì sẽ dễ bị bẩy lên do khi xe chạy tư nhiên dừng nên xe vẫn còn lực đẩy mạnh ?
Đó là hiện tượng quán tính mà bạn được học ở vật lý lớp 8.

namnam06

Học sinh tiến bộ
Thành viên
12 Tháng chín 2018
1,147
894
151
Gia Lai
THCS Lê Quý Đôn
Vì khi thắng bánh trước, bánh trước dừng mà bánh sau còn di chuyển do quán tính nên bị chúi đầu!

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu
Hình dung nhé: Khi dừng bánh xe trước, bánh xe sau vẫn chuyển động theo quán tính (em lấy nan tre giữ 1 đầu rồi đưa đầu còn lại về gần đầu em giữ, kết quả là nó sẽ cong lên nhưng do xe cứng nên chúc 1 đầu chứ ko cong được)

Top Bottom