Vật lí 7 Câu hỏi thắc mắc về hiện tượng đĩa Cd

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai

Hà nội phố

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2017
588
371
101
Hà Nội
Trường THCS Hát Môn
Tại sao khi để điã CD trước ánh sáng ta lại nhìn thấy những tia sáng cầu vòng trên đĩa CD ?
mình có đọc được ở truyện của Newton là trong ánh sáng trắng thì có ánh sáng màu sau đó thì chiếu tia sáng gì gì đó tới thì sẽ làm gãy ánh sáng trắng nên gây ra hiện tươngj cầu vồng đúng k nhỉ?

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
mình có đọc được ở truyện của Newton là trong ánh sáng trắng thì có ánh sáng màu sau đó thì chiếu tia sáng gì gì đó tới thì sẽ làm gãy ánh sáng trắng nên gây ra hiện tươngj cầu vồng đúng k nhỉ?
Ánh sáng Mặt Trời là as trắng, thực chất là tổng hợp của as có vô số màu trong đó có bảy màu cơ bản biến đổi liên tục từ đỏ đến tím (theo thứ tự là đổ, cam, vàng, lục, lam, chàm, tím). As trắng khi phản xạ trên mặt ghi của đĩa CD sẽ bị phân tích ra nhiều màu như bạn đã mô tả.
Việc giải thích cơ chế của vấn đề này bạn phải sử dụng kiến thức lớp 9 mà đầy đủ hơn là kiến thức THPT nhé!

Hà nội phố

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2017
588
371
101
Hà Nội
Trường THCS Hát Môn
Ánh sáng Mặt Trời là as trắng, thực chất là tổng hợp của as có vô số màu trong đó có bảy màu cơ bản biến đổi liên tục từ đỏ đến tím (theo thứ tự là đổ, cam, vàng, lục, lam, chàm, tím). As trắng khi phản xạ trên mặt ghi của đĩa CD sẽ bị phân tích ra nhiều màu như bạn đã mô tả.
Việc giải thích cơ chế của vấn đề này bạn phải sử dụng kiến thức lớp 9 mà đầy đủ hơn là kiến thức THPT nhé!
kiến thức THPT?

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Sao bạn?
Khi học lên THPT bạn học về bản chất hạt và sóng của as thì bạn sẽ hiểu as theo một hướng khác hơn đôi chút về kiến thức mà bạn học ở THCS. Khi đó ngoài việc bạn học “Quang hình” bạn còn học “Quang lý” nữa nhé!

Hà nội phố

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2017
588
371
101
Hà Nội
Trường THCS Hát Môn
Sao bạn?
Khi học lên THPT bạn học về bản chất hạt và sóng của as thì bạn sẽ hiểu as theo một hướng khác hơn đôi chút về kiến thức mà bạn học ở THCS. Khi đó ngoài việc bạn học “Quang hình” bạn còn học “Quang lý” nữa nhé!
sao lắm cái học thế, không biết ông nào pháp minh ra mấy cái này, giá như mình sinh sớm hơn thì chắc sẽ đỡ học nhiều kiến thức.

ĐứcHoàng2017

Học sinh tiến bộ
Thành viên
21 Tháng ba 2018
1,093
1,236
176
Hà Nội
Hocmai
Cảm ơn anh vì đã giúp em câu này, thắc mắc mãi từ hồi bé cuối cùng cũng được giải thích

• Like
Reactions: Sơn Nguyên 05
Top Bottom