nobeltheki21

Học sinh tiến bộ
Thành viên
22 Tháng mười hai 2012
946
67
151
27
A2-My Family-THPT Tây Tiền Hải ^^
m.facebook.com
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một loài sinh vật có bộ NST 2n = 14 tuy nhiên người ta lại thấy bộ NST ở một số cá thể trong loài này có số lượng là 15. Những cá thể nói trên có kiểu hình giống nhau hay không? Giải thích.
Loài sẽ có 7 cặp NST nên sẽ có thể có nhiều TH thể 3 (2n+1) khác nhau. Nên có thể KH không giống nhau.

• Like
Reactions: Ngoclinhnx

Ngoclinhnx

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng bảy 2016
10
0
1
40
Một loài sinh vật có bộ NST 2n = 14 tuy nhiên người ta lại thấy bộ NST ở một số cá thể trong loài này có số lượng là 15. Những cá thể nói trên có kiểu hình giống nhau hay không? Giải thích.
Loài sẽ có 7 cặp NST nên sẽ có thể có nhiều TH thể 3 (2n+1) khác nhau. Nên có thể KH không giống nhau.
Bạn ơi cho mình hỏi. Giả sử hai cá thẻ này đều xảy ra đột biến thể ba nhiễm ở cùng một căp NST ( Giả sử đều là cặp 1 có 3 NST chẳng hạn) thì các cá thể này phải cókiểu hình giống nhau chứ bạn.

whitetigerbaekho

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng mười một 2012
2,793
58
316
California,US
Bạn ơi cho mình hỏi. Giả sử hai cá thẻ này đều xảy ra đột biến thể ba nhiễm ở cùng một căp NST ( Giả sử đều là cặp 1 có 3 NST chẳng hạn) thì các cá thể này phải cókiểu hình giống nhau chứ bạn.
phải xét tổ hợp gen và điều kiện môi trường của 2 loại thể ba đó
chưa kể sự biểu hiện giới tính nữa bạn

• Like
Reactions: Ngoclinhnx

Ngoclinhnx

Học sinh mới
Thành viên
22 Tháng bảy 2016
10
0
1
40
phải xét tổ hợp gen và điều kiện môi trường của 2 loại thể ba đó
chưa kể sự biểu hiện giới tính nữa bạn
Cảm ơn bạn. Bạn có thể giúp mình làm bài tập này dược khong.
Ở Đậu Hà lan có bộ NST 2n , hạt vàng là trội hoàn toàn so với hạt xanh. Hạt trơn là trội hoàn toàn so với hạt nhăn. cho 3 cây hạt xanh trơn tự thụ phấn thu được F1.
Theo lí thuyết hãy tính tỉ lệ kiểu hình F1.Biết rằng các gen quy định các tính trạng trên phân li độc lập và không có xảy ra đột biến.

Top Bottom