Văn 10 Câu hỏi nghị luận

Ngọc Hà Trần

Học sinh
Thành viên
9 Tháng ba 2022
10
17
21
29
Hà Nội
Chào bạn, bạn có thể tham khảo những gợi ý sau để làm bài nhé:

Câu 3: Trong đoạn trích trên đã sử dụng một phép so sánh khá độc đáo: "Sống không mục tiêu cũng giống như lái xe trong một màn sương mù dày đặc." Thật vậy, trong cuộc đời của mỗi chúng ta, có lẽ ai cũng phải có cho riêng mình một mục tiêu nhất định. Nếu sống không mục tiêu, sống không biết ngày mai sẽ thế nào, tương lai sẽ ra sao thì chắc hẳn mỗi sáng thức dậy sẽ là một ngày nhàm chán. Cũng giống như việc ta lái xe đi trên một con đường tăm tối, sương mù dày đặc, ta sẽ không thể định hướng được lối đi sẽ như thế nào, không thể lường trước được rằng phía trước có hiểm nguy nào đang trực chờ hay không. Sống một cuộc đời không có mục tiêu cũng như thế, khi không có mục tiêu, ta sẽ không thể định hướng được mình sẽ trở thành ai, tương lai mình sẽ diễn ra như thế nào, mình sẽ phải đi về đâu, sẽ phải làm gì. Cứ bước về phía trước mà không có sự chuẩn bị, không có tâm thế sẵn sàng, ta sẽ luôn ở trong trạng thái bị động, bất cứ khó khăn, thử thách nhỏ nào ập tới cũng có thể làm ta gục ngã và nản lòng. Ngược lại, nếu như mục tiêu được đặt ra rõ ràng, mọi thứ từ suy nghĩ đến hành động đều được chuẩn bị kĩ lưỡng, thì khi đương đầu với những "chướng ngại vật" cản đường, ta luôn có đủ mọi "vũ khí", "khiên giáp" để bảo vệ bản thân mình và hoàn thành mục tiêu đó. Chính vì vậy, trong cuộc sống, muốn đạt được điều mình mong muốn, ta phải có cho mình một mục tiêu rõ ràng để thực hiện và theo đuổi. Mục tiêu luôn là cái đích để cho con người ta phấn đấu và hướng tới thành công.

Câu 4: Tác giả đoạn trích trên cũng đưa ra quan điểm: "Bạn sẽ trở thành những gì mà bạn thường nghĩ đến nhất". Tôi hoàn toàn đồng ý với quan điểm này. Đây là một quan điểm hoàn toàn đúng đắn. Nó đã góp phần cổ vũ và tăng thêm động lực cho mọi người hoàn thành ước mơ của mình. Cũng tương tự với quan điểm đó, Paulo Coelho đã từng viết trong "Nhà giả kim" rằng: "Khi bạn thực sự mong muốn một điều gì, cả vũ trụ sẽ hợp lại giúp bạn đạt được nó." Những suy nghĩ của chúng ta thường để phấn đấu thành những ước mơ. Những ước mơ tự nhiên, giản dị có thể xuất phát từ khi chúng ta còn là những đứa trẻ. Nhưng rồi, khi ta dần trưởng thành, trải qua những va vấp của cuộc đời, những ước mơ đó dần trôi vào quên lãng. Mấy ai còn dám ước mơ, hay chỉ biết sống một cuộc đời theo một lập trình có sẵn của những người khác? Mấy ai dám đánh đổi, hi sinh để tìm ra mục đích sống của cuộc đời, để thực hiện ước mơ của bản thân mình? Hãy dũng cảm chạy theo những đam mê và khát khao của mình. Chỉ khi ta dám suy nghĩ, dám ước mơ, trong đầu ta luôn nghĩ về ước mơ đó và tìm cách để hiện thực hóa nó thì ta mới có động lực, mới có niềm tin để hành động. Những điều mà ta luôn chú tâm đến và hành động theo lực hút của điều đó rồi sẽ trở thành sự thật. Khi ấy, ta sẽ trở thành những gì mà ta thường nghĩ đến nhất, ta sẽ trở thành người mà ta đã từng ước mơ.

Top Bottom