Câu hỏi hóc đây !!!!!

E

everlastingtb91

Chắc chắn đó phải là muối kim loại sau Cu thì nung xong khi cho acid vào mới tạo ra khí tiếp.

Nếu là muối của kim loại Cu thì muối của nó là [TEX]Cu(NO3)_2[/TEX] [TEX]---->[/TEX] [TEX]CuO + 2NO_2 + 1/2O_2[/TEX]
CR là CuO.[TEX] CuO + 2HCl =>CuCl_2 +H_20[/TEX] => Không có khí
Không đơn giản đâu:p
Cùng tìm nhé Muối của KL sau [TEX]H_2[/TEX] thường khi nhiệt phân sẽ tạo ra KL mà KL này ko + HCl để cho khí đc. Tôi đang nghĩ:)|

H

hoahuongduong237

Nếu là muối của kim loại Cu thì muối của nó là [TEX]Cu(NO3)_2[/TEX] [TEX]---->[/TEX] [TEX]CuO + 2NO_2 + 1/2O_2[/TEX]
CR là CuO.[TEX] CuO + 2HCl =>CuCl_2 +H_20[/TEX] => Không có khí
Không đơn giản đâu:p
Cùng tìm nhé Muối của KL sau [TEX]H_2[/TEX] thường khi nhiệt phân sẽ tạo ra KL mà KL này ko + HCl để cho khí đc. Tôi đang nghĩ:)|

Xí ...đọc lại sách đi nghe tui nói là muối sau đồng mà chớ có bảo là Cu đâu?:
M(NO3)n-->M+NO2+O2

O

oack

sau Cu càng ko t/d bạn ạ :D
cái nì tớ nghĩ là muối [TEX]NH_4NO_3[/TEX]
nó tạo ra [TEX]N_2[/TEX] đây là khí trơ ko t/d với HCl ---> nó bay ra :D
hi vọng đúng :p câu hỏi hay :)>-

P

pk_ngocanh

[tex] NH_4NO_3 [/tex] nhiệt phân thì còn cái gì "sống sót còn lại " đâu mà cho HCl vào có khí thoát ra nữa!
[tex] NH_4NO_3 ---> N_2O + 2H_2O [/tex] _____ ơ thế khí là HCl à!

P

pk_ngocanh

tớ nghĩ là muối của KL kiềm nhiệt phân tạo ra muối nitrit axit Nitro là axit yếu nên có lẽ có khí thoát ra!
[tex] KNO_3 ----> KNO_2 + 1/2 O_2 [/tex]
[tex] KNO_2 + 2HCl ---> KCl + H_2O + NO [/tex] hì hì :D có sai hok đó nhỉ ??

O

oack

[tex] NH_4NO_3 [/tex] nhiệt phân thì còn cái gì "sống sót còn lại " đâu mà cho HCl vào có khí thoát ra nữa!
[tex] NH_4NO_3 ---> N_2O + 2H_2O [/tex] _____ ơ thế khí là HCl à!
ơ đâu chỉ có thể tạo ra [TEX]N_2O[/TEX] hả bạn :) nó tạo ra [TEX]N_2[/TEX] nữa cơ mà :D có 2 pt đó thui
tớ nghĩ là nó tạo ra[TEX] N_2[/TEX] còn cho HCl vào thì nó ko phản ứng thì HCl nó sẽ tồn tại lại còn[TEX] N_2[/TEX] bay đi
còn cậu bảo là muối [TEX]KNO_3[/TEX] tớ đầu tiên cũng nghĩ thế :D nhưng tớ cũng ko dám chắc là [TEX]KNO_2[/TEX] t/d với HCl tạo ra đc NO điều này chưa chắc chắn :)---> chưa biết kq :D

S

silent_hero

Mình ra kết quả rồi.....
* Nếu là khí không màu thì là muối của kim loại kiềm: vì HNO2 là acid không bền, bị phân huỷ thành HNO3... và giải phóng NO
* Muối cũng có thể là mangan nitrat vì bị nhiệt phân tạo MnO, MnO+O2 tạo thành MnO2...
cái này +HCl giải phóng Cl2....
không biết đúng không.. mọi người cho ý kiến nhé ...

P

pk_ngocanh

ơ đâu chỉ có thể tạo ra [TEX]N_2O[/TEX] hả bạn :) nó tạo ra [TEX]N_2[/TEX] nữa cơ mà :D có 2 pt đó thui
tớ nghĩ là nó tạo ra[TEX] N_2[/TEX] còn cho HCl vào thì nó ko phản ứng thì HCl nó sẽ tồn tại lại còn[TEX] N_2[/TEX] bay đi
còn cậu bảo là muối [TEX]KNO_3[/TEX] tớ đầu tiên cũng nghĩ thế :D nhưng tớ cũng ko dám chắc là [TEX]KNO_2[/TEX] t/d với HCl tạo ra đc NO điều này chưa chắc chắn :)---> chưa biết kq :D
tó nghĩ bạn nhầm rồi [tex] NH_4NO_2 [/tex] nhiệt phân mới ra N2 cơ!
phản ứng của KNO2 với HCl chắc chắn là có vì HCl có môi trường axit, KNO2 có môi trường bazo còn có ra khí hay không thì mình không bít ! hì hì :D

T

thien_hk8

minh xin dinh chinh lai nhe:KNO3--->KNO2 + O2 ; KNO2 + HCl --->KCl +NO+NO2+H2O(thuc ra dau tien no tao ra:N2O3 nhung do cai nay kem ben nen tu phan huy ngay thanh NO va NO2.hee

T

tamntt

Đề yêu cầu là sau khi cho hcl vào mới có khí bay ra nên tớ nghĩ gia? thiết NH4NO3 là ko đúng.t-t
tớ ủng hô. phương án KNO3.nhưng nếu phương án nay đúng thì ko chỉ có K mà các kim loại mạnh khác như Na cũng đung'.Mà tớ nghĩ pt thế nay cơ:
KNO2 + HCl---> KCl+ H2O+ 1/2 N2
mong mọi người nhân. xét và giúp đỡ.thank nha.

Top Bottom