câu hỏi hay nè

B

bacho.1

bạn xem nhé

khi cho Fe và Cu tác dụng với HNO3 tạo ra một hỗn hợp khí nhưng đề bài không nói đó là khí gì mà chỉ cho M trung bình là 40,6 vậy đó là khí gì.
các bạn giải thích giúp minh với
Đầu tiên mình nói thế này . Bài này hỏi khá chung chung và bắt chúng ta phải phân tích rất kĩ nhưng cũng không hay lắm ( đề bài ) vì mọi đáp án cũng chỉ là phỏng đoán mà không có bất cứ một sách vở nào ghi chép . Mình đưa ra đáp án như sau
Các sản phẩm có thể có khi cho axit HNO3 tác dụng kim loại ở dạng khí gồm
N2 , N20 , NO , NO2, thậm chí cả N2O4 (nhưng mình cũng chưa gặp bao giờ ) các sản phẩm này còn nữa nhưng chỉ cần thế này thôi
N2O và NO2 là các khí có nguyên tử khối lớn hơn 40,6 nên chắc chắn là một trong 2 cái này . Căn cứ vào tính chất hóa học của HNO3 thì khí N2O chỉ sinh ra khi axit là axit loãng đến rất loãng và cho tác dụng với các kim loại mạnh ( ghi chú sách giáo khoa NC 11 ) . Nên khí này không thể là N2O . Nên đương nhiên là NO2 . Ta lại biết rẳng để tạo ra khí NO2 thì đó phải là axit đặc nóng hoặc ít nhất là nóng . Nên sản phẩm N2 cũng hoàn toàn vô lí vì N2 sinh ra trong phản ứng có axit loãng đến rất loãng nên sp còn lại là NO là hợp lí
Trích SGK lớp 11 ( không nhớ lắm đâu ) " khi cho HNO3 loãng đến vô cùng loãng tác dụng với các kim loại mạnh như Mg , Al ... sản phẩm có thể là NH4NO3 , N2 , N2O " chắc bạn cũng gặp nhiều bài khi cho HNO3 tác dụng với Al tạo ra N2O rồi !
Vậy đấy , bạn xem lại nhé xem có ổn không
Chúc bạn học tốt !

M

minhthuy18

hỗn hợp đó có thể là 3 khí được không(tại vì đề không nói là hỗn hợp gồm 2 khí)

Top Bottom