Câu hỏi bài thực hành bài 8: Khảo sát chuyển động rơi tự do Xác định gia tốc rơi tự do

Thảo luận trong 'Động học chất điểm' bắt đầu bởi thptthsp, 16 Tháng mười một 2013.

Lượt xem: 20,659

1. thptthsp

thptthsp Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

1) Khi tính g theo cách nêu trên, ta đã quan tâm chủ yếu đến loại sai số nào và bỏ qua không tính đến loại sai số nào? Vì sao?
    2) Em có thể đề xuất một phương án thí nghiệm khác, vẫn dùng các dụng cụ nêu trên, để đo g đạt kết quả chính xác hơn.
    Giúp mình với

2. thuong0504

thuong0504 Guest

\Rightarrow Khi tính g theo cách nêu trên, ta đã quan tâm chủ yếu đến sai số dụng cụ, sai số ngẫu nhiên

\RightarrowVì:( theo mình thôi nhé!) Trong kết quả phép đo g có liên quan tới đenta g max và đenta g', do đó quan tâm tới hai loại sai số đã nêu

\RightarrowHình như là phương pháp sử dụng bộ thí nghiệm nêu trên, nhưng việc đặt vị trí rơi của vật có thay đổi, tức là đặt vật ở gần giữa thước đo trước khi thả rơi...

P.S: Mình đã từng gặp câu này, mình làm như thế nhưng thầy chưa thông báo kết quả nên bài tớ làm sao tớ nói thế...tuy ko bằng

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted