Câu hỏi bài thực hành bài 8: Khảo sát chuyển động rơi tự do Xác định gia tốc rơi tự do

T

thptthsp

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Khi tính g theo cách nêu trên, ta đã quan tâm chủ yếu đến loại sai số nào và bỏ qua không tính đến loại sai số nào? Vì sao?
2) Em có thể đề xuất một phương án thí nghiệm khác, vẫn dùng các dụng cụ nêu trên, để đo g đạt kết quả chính xác hơn.
Giúp mình với

T

thuong0504

1) Khi tính g theo cách nêu trên, ta đã quan tâm chủ yếu đến loại sai số nào và bỏ qua không tính đến loại sai số nào? Vì sao?

\Rightarrow Khi tính g theo cách nêu trên, ta đã quan tâm chủ yếu đến sai số dụng cụ, sai số ngẫu nhiên

\RightarrowVì:( theo mình thôi nhé!) Trong kết quả phép đo g có liên quan tới đenta g max và đenta g', do đó quan tâm tới hai loại sai số đã nêu

2) Em có thể đề xuất một phương án thí nghiệm khác, vẫn dùng các dụng cụ nêu trên, để đo g đạt kết quả chính xác hơn.

\RightarrowHình như là phương pháp sử dụng bộ thí nghiệm nêu trên, nhưng việc đặt vị trí rơi của vật có thay đổi, tức là đặt vật ở gần giữa thước đo trước khi thả rơi...

P.S: Mình đã từng gặp câu này, mình làm như thế nhưng thầy chưa thông báo kết quả nên bài tớ làm sao tớ nói thế...tuy ko bằng

Top Bottom