cấu hình electron

T

tandevil

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đề là thế này :D:D Cho các nguyên tố sau Na , Mg , Al ,Fe và F .hãy viết cấu hình của các ion có thể tạo ra từ các nguyên tử trên và cho biết cấu hình electron nào không có cấu hình của khí hiếm
:)@_@ mong anh chị giảng thêm cho em bài này với , ghi kết quả luôn giùm em

S

snows_in_the_sky

gợi ý cho bạn nè, kim loại chỉ có thể nhường từ 1 đến 3e (lớp ngoài cùng)để tạo thành cation tương ứng. bạn viết đầy đủ cấu hình của các nguyên tố đó ra, xem nguyên tố nào có lớp ngoài cùng từ 1 đến 3e thì nhường đi để tạo cấu hình bền , nhớ là kim loại thôi nha. còn phi kim thì ngược lại

H

huongkhoi

bài này dễ mà,chỉ cần viết cấu hình e cua chúng rồi sau đó xem chúng nhường hay nhận e để được cấu hình của khí hiếm thì biết được cấu hình của các ion rồi sau đó nhận biết sau là ra mà

S

seagirl_41119

Bài này dễ không còn j để bàn.baif này mà hok làm đc coi như hổng kiến thức cả phần này luôn.Kể cả bí wa' hok làm đc thì dựa vào bảng tuần hoàn cũng viết đc

T

trangthanh993

Bài này quá dễ mà bạn
mình làm thử cho bạn trường hợp của Na nhé . Các trường hợp còn lại bạn dựa vào mà làm...
Na (Z=11) 1s22s22p63s1
Do Na có 1e lớp ngoài cùng nên để đạt cấu hình ion thì nó sẽ nhường bớt 1e đó để tạo thành ion dương Na+ (1s22s22p6)
đó là trừơng hợp đối với kim loại còn phi kim thì ngươc lại bạn nhé

G

goodboy_1507

bài này quá dễ đến trẻ con lớp 10 nó cũng làm được pác này giả vờ dốt hay sao vậy

Có 2 điều mà chúng ta nên nhớ
1.Thầy luôn đúng với mọi bài toán
2.Nếu thầy sai xem lại điều 1

trích câu nói nổi tiếng của Vla đi mia Inhích Pu - Tuyển
nhà toán học lỗi lạc trường Hưng Nhân em họ của thủ tướng Nga Vla đi mia Pu tin

P

peonimusha

bài này quá dễ đến trẻ con lớp 10 nó cũng làm được pác này giả vờ dốt hay sao vậy
Người ta đang hỏi trong box lớp 10 còn nói gì nữa?
Tưởng có gì hay ho, reply chê người ta thì reply làm gì, cậu thì giỏi cỡ nào? Bao nhiêu bài reply như cậu bên trên mà không đọc thấy à? Hay tính spam?

Top Bottom