cấu hình electron !sao khó hiểu vậy?

B

boycuchuoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cả nhà làm ỏn giải thích giùm em trong cái bảng 1.2 trong SGK /31 ở phần cấu hình viết dưới dạng ô lượng tử của nguyên tố K và nguyên tố Ca tại sao ở giữa phân lớp 3p^6 và phân lớp 4s^2 lại có 5 ô lượng tử để trống là để thể hiện điều gì vậy có phải là để thệ hiện sự chèn mức năng lượng không vậy

N

nani_tam999

5 ô lượng tử để trống là phân lớp 3d đó, nhưng do phân lớp 3d không có electron nào thì để trống chứ sao?!

B

boycuchuoi

sao kì vậy rõ ràng là theo trật tự các mức năng lượng obitan nguyên tử thì ........3p4s..... chứ mức năng lượng 3d có ở giữa mức 3p và 4s đâu mà lại để trống mấy cái ô lượng tử đấy ra làm gì cho kì vậy . Nguyên tố K chua có mức năng lượng đến đó thì chưa viết chứ sao lại viết chèn các ô lượng tử của mức 3d vào giữa mức 3p và 4s làm gí mà mức 3d thì rõ ràng là có năng lượng lớn hơn mức 4s mà sao ô lượng tử lại viết trước mức 4s vậy giải thích rõ giùm mình được không

T

tukhinkt

bạn gì ơi!! cấu hình e theo nguyên tắc các e được sắp xếp theo mức năng lượng theo nguyên lí vững bền, nguyên lí pau-li nhưng khi viết ta phải viết theo thứ tự các phân lớp từ trong ra ngoài bạn nani nói đúng rồi đó. Bạn đừng nên nhầm lẫn cấu hình e vs thứ tự các mức năng lượng. Tốt nhất nếu chưa quen, khi làm bài tập ban đầu bạn viết cấu hình e theo mức năng lượng rồi viết lại theo thứ tự các phân lớp...

L

leeboss16

sao kì vậy rõ ràng là theo trật tự các mức năng lượng obitan nguyên tử thì ........3p4s..... chứ mức năng lượng 3d có ở giữa mức 3p và 4s đâu mà lại để trống mấy cái ô lượng tử đấy ra làm gì cho kì vậy . Nguyên tố K chua có mức năng lượng đến đó thì chưa viết chứ sao lại viết chèn các ô lượng tử của mức 3d vào giữa mức 3p và 4s làm gí mà mức 3d thì rõ ràng là có năng lượng lớn hơn mức 4s mà sao ô lượng tử lại viết trước mức 4s vậy giải thích rõ giùm mình được không
mí bạn trên đã giải thik crõ rùi còn gì!! mà mình nghĩ bạn nên hỏi nhà xuất bản cho chắc ăn đi.hỏi thế thì ai mà chịu cho nổi;)

H

hotgirlthoiacong

đúng là boycuchuoi .... chuối qá à
tóm lại hỏi cái ji` tui đọc ý lũng cũng nên chả hỉu ấy đang hỏi ji`
có phải muốn hỏi các ngtu có cấu hình từ 3p6 trở lên tại sao lại phân bố vào các AO mà k phân bố ở 3d đúng hôk
thế này . ..: nếu sắp xếp theo mức năng lượng thj` 3d mũ n đứng sau 4s mũ n nhưng trong khi viết phân bố phải bắt buộc theo thứ tự từ 1s2 2s2 2p6 3s2 3p6 3d mũ n .... vân vân
nếu trong cấu hình mình viết k có xuất hiện của 3d mũ n thj` bỏ ô đó =====> hỉu chửa ??
vd 1s2 2s2 2p6 3s2 3p6 4s2 3d4 => đây là phân bố theo mức năng lượng
________________3d4 4s2 ==> đây là cấu hình e
rồi phân bố vào AO

L

luvship

ko phải khi vik cấu hình vầy sao:

...3s3p4s3d
=> (vik lại đúng lớp) ...3s3p3d4s => xong thì phân bổ e vào các OA, nhưng khi ko có 3d thì chừa 1 ô OA của 3d ra.

khi làm bài khỏi chừa làm gì, ko bị bắt lỗi mà. cứ vẽ 3p4s là xong ;))

N

nani_tam999

Điên thật :|
Nói thế này cho dễ hiểu
Trật tự các mức năng lượng thì phân lớp 3d đứng sau 4s
Nhưng về cấu hình electron thì phân lớp 3d phải đứng trước 4s
=>nếu phân lớp 3d ko có e nào thì vẽ 5 ô trống
@: Xem lại cách học của mình nhé

Top Bottom