Tâm sự Câu chuyện về chọn trường - chọn ngành học của em !

phuocphuoc5

Học sinh
Thành viên
10 Tháng ba 2016
2
0
41
18
Đà Nẵng
Đà Nẵng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nhân cái khoảng thời gian các bạn 2k5 vừa kết thúc cuộc thi THPTQG, mình muốn chia sẻ một vài điều….
Hiện tại mình đã sắp là sinh viên năm 3 của ngành TC-NH rồi, 2 năm qua đối với mình dài đằng đẵng với những ngày lê thê, ngán ngẩm khi đến trường. Bản thân mình là một đứa không giỏi về các môn tính toán và logic, ngày gần thi ĐH vì mong muốn được điểm cao nên học toán kiểu “ mưa dầm thấm lâu” để đậu vào trường mình thích. Và rồi điều gì đến cũng sẽ đến, học dốt toán nhưng mình lại theo TC-NH :)) để giờ đây những năm ở ĐH của mình như địa ngục, điểm toàn lẹt đẹt 5,6 B C rất nhiều, thậm chí có D

Tuy học rất nhiều môn kinh tế nhưng vẫn có những môn về kĩ năng mềm và kiến thức xã hội. Và mình nhận ra rằng những môn đó mình tiếp thu nhanh hơn so với các môn tính toán. Cũng là cố gắng hết sức nhưng điểm Toán chưa bao giờ là cao so với TA và Văn ( mình thi Đh khối D01 )

Mình biết bây giờ sẽ có những bạn đặt nguyện vọng theo sở thích bản thân, theo nguyện vọng gia đình và có cả “ chọn bừa” :rongcon10

Ngày đó chỉ vì thấy các Giao dịch viên tại NH thật ngầu mà mình đặt hết 5 NV vào ngành TC-NH mà không hề tìm hiểu xem chương trình đào tạo như thế nào
2 năm đi học ngày nào mình cũng không ngừng oán trách bản thân, than thở sao thầy cô khó khăn như thế. Nhưng chỉ vì là mình quá tuyệt vọng, tất cả là do mình lựa chọn và quyết định nên đến giờ này mình vẫn phải “ đâm lao thì theo lao” :rongcon4

Bởi vậy, nếu các bạn 2k5 đang phân vân về chọn ngành chọn trường, thì mình khuyên thật lòng…các bạn nên chọn ngành là điểm mạnh của mình, đừng theo ai mà cũng đừng vì ai mà chọn bừa. Hãy nghiên cứu thật kĩ chương trình học và môi trường học như thế nào để khoảng thời gian thanh xuân không phí hoài. Điểm chưa tốt thì có thể cải thiện chứ nếu đã học sai ngành thì không còn nước quay lại.

Nhân tiện đây bạn nào cho mình hỏi có bộ phận nào của ngân hàng mà không làm việc với sổ sách kế toán k? Chứ mình đi làm chắc âm 1tỷ tiền thuế như bà nào trên tóp tóp quá :rongcon7

Cảm ơn admin đã duyệt bài - nếu ko đúng box thì admin dời bài đúng nơi giúp ạ (lần đầu tiên đăng bài, cũng là lần đầu tiên chia sẻ )
♥️

Top Bottom