Câu bị động

Tzuyu-chan

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng một 2019
1,420
2,113
261
Thanh Hóa
THCS Nguyễn Du
1. Can your father finish the report?
2. What song do the clowns sing?
3. Who cleaned my room yesterday?
4. Who broke my glasses?
1.Can the report be finished by your father?
2. What song is sung by the clowns?
3.Who my room was cleaned by yesterday ?
4. Who was my glasses broken by ?
Bạn tham khảo ! chúc bạn học tốt ^^

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
3.Who my room was cleaned by yesterday ?
4. Who was my glasses broken by ?
Theo mình là thế này :
3. My room was cleaned by who yesterday.
4. My glasses were broken by who .
Ở đây bạn hãy xem Who là một chủ ngữ và vật thể là tân ngữ rồi từ đó viết ra dạng bị động nhé ^^ . Giống như một câu thông thường ấy ^^' .

• Like
Reactions: jehinguyen

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
3. My room was cleaned by who yesterday.
4. My glasses were broken by who .
Em không đồng ý lắm ạ. Theo em là thế này :
3.
1) Who was my room cleaned by yesterday?
2) By whom was my room cleaned yesterday?
4.
1) Who were my glasses broken by?
2) By whom were my glassed broken?
2 câu đáp án chị đưa ra còn là câu thường. Để biến nó thành câu hỏi cần đưa Wh-question lên đầu câu, lúc đó câu sẽ chuyển thành TH 3 (1), 4 (1); Còn nếu By ở đầu câu thì who đổi thành whom và đứng sau By, tạo thành câu như TH 3 (2), 4 (2).

_Gumball_

Học sinh
Thành viên
17 Tháng hai 2020
166
199
36
Thái Nguyên
HOCMAI
Em không đồng ý lắm ạ. Theo em là thế này :
3.
1) Who was my room cleaned by yesterday?
2) By whom was my room cleaned yesterday?
4.
2 câu đáp án chị đưa ra còn là câu thường. Để biến nó thành câu hỏi cần đưa Wh-question lên đầu câu, lúc đó câu sẽ chuyển thành TH 3 (1), 4 (1); Còn nếu By ở đầu câu thì who đổi thành whom và đứng sau By, tạo thành câu như TH 3 (2), 4 (2).
Câu 3 và câu 4 TH1 em làm như chị cô giáo em bảo sai ạ.
5. Who asked her to come?
6. Who is going to answer this question?
@jehinguyen @Kỳ Thư
7. Science and technology have completely changed human life
Giúp em thêm câu nữa ạ.

Last edited:

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Câu 3 và câu 4 TH1 em làm như chị cô giáo em bảo sai ạ.
5. Who asked her to come?
@jehinguyen @Kỳ Thư
Jehi viết không hề sai đâu em . Em có thể tham khảo bài viết này nhé : https://m.facebook.com/notes/enci-education-group/câu-bị-động-passive-voice-với-dạng-câu-hỏi-part-2/10150239117408377/
Câu 5. Who asked her to come?
+C1 : nếu bạn muốn viết thành câu thường thì câu được viết như sau nhé ^^ :
=> She was asked to come by whom
+C2 : nếu bạn muốn viết thành dạng câu hỏi thì câu được viết lại thành như sau ^^ :
=> - Who was her asked to come by?
- By whom was her asked to come?
+C1 : câu được viết theo dạng câu thường
=> This question is going to be answered by whom
+C2 : câu được viết theo dạng câu hỏi :
=> - Who is going to be this question answered by?
- By whom is going to be this question answered ?
P/s: Bạn có thắc mắc gì cứ việc hỏi tụi mình nhé . Mình cảm ơn . Chúc bạn học tốt và an toàn trong mùa dịch. ^^

Last edited:
  • Like

_Gumball_

Học sinh
Thành viên
17 Tháng hai 2020
166
199
36
Thái Nguyên
HOCMAI
Cho em hỏi ạ. Em từng học ở trên lớp là
Who= S( số ít)= he, she
Vậy em nghĩ là "Who was my glasses broken by?"

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
7. Science and technology have completely changed human life
Câu được viết lại như sau:
=> Human life has been completely changed by science and technology
Chia động từ dựa theo "glasses" em ạ. Câu bình thường của nó sẽ là thế này : "My glasses were broken by whom."
Jehi , chị nghĩ khi viết thường là by who chứ? Cơ mà chị không hiểu ý em giải thích cho câu bạn ấy cho lắm , phiền em giải thích rõ hộ chị được không . Chị cảm ơn em ^^.

Last edited:

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Jehi , chị nghĩ khi viết thường là by who chứ?
Trong số các đại từ quan hệ, có thể đứng sau giới từ chỉ có "which" và "whom" ạ :D
Cơ mà chị không hiểu ý em giải thích cho câu bạn ấy cho lắm , phiền em giải thích rõ hộ chị được không . Chị cảm ơn em ^^.
Ý em là, khi câu ở dạng bình thường (ở dạng khẳng định hay phủ định gì đó) thì sẽ là : My glasses were broken by whom, còn khi chuyển thành câu hỏi ta chỉ di chuyển vị trí của Who/Whom hoặc By whom lên đầu câu, sau đó thay đổi trật từ của "My glasses were broken" sang trật tự câu hỏi thôi chứ động từ vẫn giữ nguyên á chị (vẫn chia động từ to be theo glasses, không phải theo who/whom). Em giải thích thế hơi lằng nhằng, nếu chị vẫn chưa hình dung ra được thì chị nói lại nha :D
=> Human life have been completely changed by science and technology
Em nghĩ nên chia "have" ở dạng số ít là "has" (dựa vào human life là DT đếm được số ít)

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Trong số các đại từ quan hệ, có thể đứng sau giới từ chỉ có "which" và "whom" ạ :D

Ý em là, khi câu ở dạng bình thường (ở dạng khẳng định hay phủ định gì đó) thì sẽ là : My glasses were broken by whom, còn khi chuyển thành câu hỏi ta chỉ di chuyển vị trí của Who/Whom hoặc By whom lên đầu câu, sau đó thay đổi trật từ của "My glasses were broken" sang trật tự câu hỏi thôi chứ động từ vẫn giữ nguyên á chị (vẫn chia động từ to be theo glasses, không phải theo who/whom). Em giải thích thế hơi lằng nhằng, nếu chị vẫn chưa hình dung ra được thì chị nói lại nha :D

Em nghĩ nên chia "have" ở dạng số ít là "has" (dựa vào human life là DT đếm được số ít)
Chị không hiểu ý 2 thật . Nhưng về chỗ Who chị xem nó như là chủ ngữ luôn , việc nó vẫn giữ nguyên vậy vẫn hợp lệ chứ em ? Chị có biết by which và whom , nhưng trong trường hợp này sao thành đại từ quan hệ rồi?

• Like

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Chị có biết by which và whom , nhưng trong trường hợp này sao thành đại từ quan hệ rồi?
Chết thật, xin lỗi chị, em bị ám who/ whom trong MĐQH quá nên cũng đưa khái niệm "đại từ quan hệ" vô đây :v Nhưng thực ra bản chất của who/ whom cũng như sự khác biệt giữa who/ whom một phần dựa vào cấu trúc, cách dùng của nó với giới từ đứng trước ạ (giới từ đứng trước whom thì được, trong khi who thì không). Khi học bài về MĐQH, cách gọi của who/ whom thay đổi (là ĐTQH thay cho vấn từ để hỏi) chứ bản chất/ cách dùng của nó vẫn giữ nguyên thôi ạ.
Nếu chị còn lăn tăn, em xin trích dẫn tí dẫn chứng lấy từ link chị gửi phía trên :
Chị không hiểu ý 2 thật .

Bạn ấy đang thắc mắc động từ to be sẽ chia theo "who" hay là "glasses". Và vì câu đó là câu bị động, nên chủ ngữ chính là "glasses", còn động từ chính (là động từ tobe) theo đó sẽ chia theo chủ ngữ đó (là glasses). Cái này chuyển sang câu hỏi thì bản chất vẫn không thay đổi. Theo em là thế ạ.

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Chết thật, xin lỗi chị, em bị ám who/ whom trong MĐQH quá nên cũng đưa khái niệm "đại từ quan hệ" vô đây :v Nhưng thực ra bản chất của who/ whom cũng như sự khác biệt giữa who/ whom một phần dựa vào cấu trúc, cách dùng của nó với giới từ đứng trước ạ (giới từ đứng trước whom thì được, trong khi who thì không). Khi học bài về MĐQH, cách gọi của who/ whom thay đổi (là ĐTQH thay cho vấn từ để hỏi) chứ bản chất/ cách dùng của nó vẫn giữ nguyên thôi ạ.
Nếu chị còn lăn tăn, em xin trích dẫn tí dẫn chứng lấy từ link chị gửi phía trên :
whowhom-png.149393
Nhưng mà em ơi '-' , chị đang nói trong câu viết thường mà ? , Chị cũng sẽ trích từ trong bài viết trên :
Đổi sang câu thường: Sau who là động từ + túc từ => who là chủ từ => đổi sang câu thường vẫn giữ nguyên hình thức
=> Who took Mary to school
Bước 2:
Đổi sang bị động: làm các bước như bài 1
=> Mary was taken to school by who
Bạn ấy đang thắc mắc động từ to be sẽ chia theo "who" hay là "glasses". Và vì câu đó là câu bị động, nên chủ ngữ chính là "glasses", còn động từ chính (là động từ tobe) theo đó sẽ chia theo chủ ngữ đó (là glasses). Cái này chuyển sang câu hỏi thì bản chất vẫn không thay đổi. Theo em là thế ạ
Glasses là số nhiều mà em ?

• Like

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Nhưng mà em ơi '-' , chị đang nói trong câu viết thường mà ? , Chị cũng sẽ trích từ trong bài viết trên :
Vậy ra nãy giờ chúng mình "Ông nói gà bà nói vịt" chị ạ '-'
Glasses là số nhiều mà em ?
Dạ đúng :v Và em chia "were" mà ạ?
My glasses were broken by whom, còn khi chuyển thành câu hỏi ta chỉ di chuyển vị trí của Who/Whom hoặc By whom lên đầu câu, sau đó thay đổi trật từ của "My glasses were broken" sang trật tự câu hỏi thôi chứ động từ vẫn giữ nguyên á chị (vẫn chia động từ to be theo glasses, không phải theo who/whom).
Chia động từ dựa theo "glasses" em ạ. Câu bình thường của nó sẽ là thế này : "My glasses were broken by whom."

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Bạn ấy đang thắc mắc động từ to be sẽ chia theo "who" hay là "glasses". Và vì câu đó là câu bị động, nên chủ ngữ chính là "glasses", còn động từ chính (là động từ tobe) theo đó sẽ chia theo chủ ngữ đó (là glasses). Cái này chuyển sang câu hỏi thì bản chất vẫn không thay đổi. Theo em là thế ạ
Vậy ra nãy giờ chúng mình "Ông nói gà bà nói vịt" chị ạ '-'
50% là " ông nói gà bà nói vịt " 50% em vẫn nói trong câu thường vẫn là by whom -_- . Chị khóc thiệt rồi ấy -_-
Dạ đúng :v Và em chia "were" mà ạ?
Vậy là bạn ấy hiểu nhầm .

• Like

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
50% là " ông nói gà bà nói vịt " 50% em vẫn nói trong câu thường vẫn là by whom -_- . Chị khóc thiệt rồi ấy -_-
Huhu đừng khóc ._. Chị nhắn chay nên em cũng không hình dung ra rõ lắm, hmm :v Vào đây học mới hiểu chị đang muốn nói gì :v
Vậy là bạn ấy hiểu nhầm .
Yep, bạn ấy nghĩ là chia theo "who" và suốt từ nãy tới giờ em đang cố thuyết phục chia theo "glasses" chứ không có đồng tình mà ạ ._.
------------------------------------------------
Giờ ổn thỏa hết rồi chứ nhỉ? Em chốt lại câu trả lời cho bạn ấy đỡ hoang mang nhé ạ '-'
Câu trả lời làaaaaaaaa :
Chúc bạn học tốt :D

_Gumball_

Học sinh
Thành viên
17 Tháng hai 2020
166
199
36
Thái Nguyên
HOCMAI
Em cảm ơn ạ :')
Huhu đừng khóc ._. Chị nhắn chay nên em cũng không hình dung ra rõ lắm, hmm :v Vào đây học mới hiểu chị đang muốn nói gì :v

Yep, bạn ấy nghĩ là chia theo "who" và suốt từ nãy tới giờ em đang cố thuyết phục chia theo "glasses" chứ không có đồng tình mà ạ ._.
------------------------------------------------
Giờ ổn thỏa hết rồi chứ nhỉ? Em chốt lại câu trả lời cho bạn ấy đỡ hoang mang nhé ạ '-'
Câu trả lời làaaaaaaaa :
Chúc bạn học tốt :D
Cơ mà nhìn hai chị nói cũng hoang mang lắm luôn .-.
Cho em hỏi thêm hai câu nữa ạ. Hai câu thôi :D
8. Last year Mrs Nina taught me both English and Science.

Em hỏi tiếp ạ.
Nếu trong một câu có hai tân ngữ thì ta có thể lấy một trong hai tân ngữ làm chủ ngữ chính đúng không ạ? Thường thì người ta sẽ lấy O1 làm S. Nhưng nếu lấy O2 thì cần có thêm cái gì nữa ạ. Hôm trước đi học em không chú ý đoạn đấy :'(

• Like

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
8. Last year Mrs Nina taught me both English and Science.
I was taught both English and Science by Mrs Nina last year.
English and Science were taught to me by Mrs Nina last year.
Nếu trong một câu có hai tân ngữ thì ta có thể lấy một trong hai tân ngữ làm chủ ngữ chính đúng không ạ? Thường thì người ta sẽ lấy O1 làm S. Nhưng nếu lấy O2 thì cần có thêm cái gì nữa ạ. Hôm trước đi học em không chú ý đoạn đấy :'(
Đúng rồi.
Trong câu trên thì me là tân ngữ gián tiếp (hay là O1) mà em đề cập, còn E and S là tân ngữ trực tiếp (chính là O2). O1 thì dễ chuyển rồi, còn khi ta lấy O2 lên tàm chủ ngữ trong câu bị động thì cần có thêm giới từ phù hợp theo sau Vpp :
O2 + be + Vpp + giới từ + O1 (by...)

Top Bottom