Cấp so sánh, đại từ

P

phamthieuquan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cô với mấy bạn ui, em mới đăng kí học 1 tuần nay à, em luyện thi khối B nhưng nay thấy thích khối D nên quyết định chuyển mới đây thui nên mong cô và mấy bạn giúp đỡ nhiều!!!!
Em nhờ cô với mấy bạn giải thích dùm em vài thắc mắc nhỏ thôi nhưng gây nhiều rắc rối cho em:

Trong phần cấp so sáng và đại từ, bài tập tự luyện, phần VI câu 2: 'Ba is a hard-working student and he works....on all the subjects' tại sao cô lại chọn đáp án là "carefully" mà không phải là "hard"

Câu 52 78 cô chưa cho đáp án

Câu 66 phần VI: "In this class, the students are talking.....than the teacher" tại sao cô lại dùng louder?

Câu 91: "the economic condition today are......they were in the past" cô chọn much better chứ không phải much better than

Câu 123 và 124 cô dùng "such nice weather" và "such long assignments" nhưng câu 125 cô dùng "such an interseting book" tại sao có lúc có mạo từ có lúc không??????

Câu 126 cô dùng adj??????????

H

hocmai.maiphuong

Cô với mấy bạn ui, em mới đăng kí học 1 tuần nay à, em luyện thi khối B nhưng nay thấy thích khối D nên quyết định chuyển mới đây thui nên mong cô và mấy bạn giúp đỡ nhiều!!!!
Em nhờ cô với mấy bạn giải thích dùm em vài thắc mắc nhỏ thôi nhưng gây nhiều rắc rối cho em:

Chào em, phần bài tự luyện cô cố tình để 1 số lỗi sai để học sinh thắc mắc em ạ! Khi em hỏi cô sẽ cho đáp án chính xác như sau:

Trong phần cấp so sáng và đại từ, bài tập tự luyện, phần VI câu 2: 'Ba is a hard-working student and he works....on all the subjects' tại sao cô lại chọn đáp án là "carefully" mà không phải là "hard"

Câu 66 phần VI: "In this class, the students are talking.....than the teacher" tại sao cô lại dùng louder?

Câu 91: "the economic condition today are......they were in the past" cô chọn much better chứ không phải much better than

Câu 123 và 124 cô dùng "such nice weather" và "such long assignments" nhưng câu 125 cô dùng "such an interseting book" tại sao có lúc có mạo từ có lúc không??????

đáp án chính xác là hard :D

52. Her math result is .............. than her English result.
a. bad b. badly c. worse d. well
78. Have you got any ................... shirt?
a. cheapest b. cheaper c. expensiver d. expensivest

Câu này có 4 đáp án: 66. In this class , the students are talking ............... than the teacher.
a. loudly b. more loud c. loudlier d. louder.
chọn A ko hợp lý vì ko có more, B ko đúng vì loud là từ ngắn C ko đúng vì loudly thì ko chuyển sang loudlier nên suy ra chọn D. loud vừa là tính vừa là trạng. Trong thực tế, louder hay more loudly đều đúng.
Đúng là much better than ^^

Đơn giản! weather là ko đếm được nên ko có mạo từ, assignments có "s" là số nhiều rồi cũng ko cần mạo từ. book là danh từ đếm được và là số ít nên bắt buộc phải có mạo từ. Nhưng câu này đáp án D mới đúng nhé. Vì có thể dùng so và đảo lên trước theo dạng của đáp án B vẫn chính xác
125. It is ……….that I have read it twice.
a. such an interesting book b. so interesting a book.
c. too interesting a book d. A and B.

Đề viết sai đó em, so beautifully that mới chuẩn, vì nếu ko sẽ chẳng có đáp án nào đúng đâu!

P

phamthieuquan

Típ típ cô ơi!!!!!!!

CHỮA VÀ ĐỊNH HƯỚNG CÁC CÂU HỎI VỀ TỪ LOẠI TRONG ĐỀ THI ĐẠI HỌC

Phần 1

Câu 3: sau look sao cô dùng angrily (adv????) ????

Câu 8: cô dùng his????

Câu 12: cô giải thích dùm em cách dùng far...j` j` đó >.<!! ^^!

Câu 32: e nhớ sau some là V plural mà sao cô dùng single

Phần 2:

Cô giải thích dùm e khi nào dùng cuz khi nào dùng reason (câu 8)

Câu 18, 35, cô giải thích dùm!!!!

Cái kiểu này cho em cầm từ điển luôn chưa chắc khoanh đúng nữa cô ơi@-)!!!! Từ nó sát sát nghĩa k ak!!! Hix, chắc rớt!!!!! T.T :((

P

phamthieuquan

Hix, cô lâu onl quá ak`!!! Chờ cô tới mỏi cổ lun huhu!!!!

BẢN CHẤT VÀ SỰ SO SÁNH CÁC THÌ TRONG TIẾNG ANH

Cô giải thích dùm em câu 21, 28, 29 (will, would dùng sao vậy cô?), 46, 53, 66, 74!!!!!! Có gì cô cung cấp cho em mấy kiến thức lí thuyết của mấy câu đó luôn nha cô!!!!!! ( '' V '' )

LUYỆN TẬP VÀ CHỮA CÁC CÂU VỀ THÌ CỦA ĐỘNG TỪ TRONG ĐỀ THI ĐẠI HỌC

Câu 11, 19, 23, 33 phần I. 8 phần II và 1 phần III

Thx cô nhìu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

H

hocmai.maiphuong

Hic, cô hơi bận, nếu các em hỏi thì chịu khó cóp câu hỏi ra đây cô dễ xem nhé, chứ bài cô ra nhiều mà các em cứ hỏi câu này câu này cô tìm nhiều mỏi mắt quá nên lâu trả lời đó mà.

S

sunny762

Mình không phải cô nhưng cũng mạn phép giải thích cho bạn một số chỗ mình biết ^^

Hix, cô lâu onl quá ak`!!! Chờ cô tới mỏi cổ lun huhu!!!!

Cô giải thích dùm em câu 21, 28, 29 (will, would dùng sao vậy cô?), 46, 53, 66, 74!!!!!! Có gì cô cung cấp cho em mấy kiến thức lí thuyết của mấy câu đó luôn nha cô!!!!!! ( '' V '' )

Câu 11, 19, 23, 33 phần I. 8 phần II và 1 phần III

Thx cô nhìu!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Câu 21: They asked me how many children .....
Câu này chọn A. I had
Giải thích: đây là câu tường thuật, vì thế trong 4 đáp án đã cho, chỉ có thể là thì quá khư đơn mà thôi. Không chọn "had I" vì câu tường thuật câu hỏi thì đảo chủ ngữ lên trước động từ.

Câu 28: The student said that the English test ... the most difficult.
Câu này chọn B. was
Giải thích:tương tự câu 21, câu này cũng là câu tường thuật, trong 4 đáp án chỉ có thể là thì quá khứ. Bạn nên xem lại phần kiến thức câu tường thuật, khi tường thuật lại thì sẽ lùi thì, vì thế trong câu tường thuật chỉ có các thì quá khứ :)

Câu 29: they told their parents that they .....their best to do the test
Câu này chọn D.
Giải thích: tương tự hai câu trên :D
Có thể hiểu: quá khứ của will là would.Các thì tương lại khi chuyển câu tường thuật, lùi một thì có nghĩa là đổi will -> would.
Ví dụ: tương lai đơn: will : V_nguyên -> gián tiếp: would + V_ nguyên.

Câu 46:She said that she ....learning E. with you
Đáp án: had liked
-> đây cũng là câu tường thuật nhá bạn.

Câu 53: She forgot .... off the gas before going out.
Câu này đáp án là: C. to turn.

forget + to V: quên phải làm
forget + V_ing: quên đã làm gì
~.

Câu 66: This is the first time I ...... the experiment on plant breeding.
Đáp án: A. have done.
Giải thích: Câu này tạm dịch là: đây là lần đầu tiên tôi làm thí nghiệm trên giống cây trồng. Có nghĩa là từ trước đến nay đây là lần đầu tiên tôi làm, và tương lai có thể là tôi sẽ làm thêm nhiều lần khác -> đây phải sử dụng thì hiện tại hoàn thành vì nó đi từ quá khứ đến hiện tại và còn có thể tiếp đến tương lai.
Nếu bạn k nhớ đc như thế, thì có thế nhớ máy móc: có this is the first time, là dùng thì HTHT

Câu 74: Peter ..... in Paris when I saw him last.
Đáp án: A. was working.
Giải thích: tạm dịch: tôi nhìn thấy peter lần cuối khi a ấy đang làm việc ở paris. Có thể thấy hành động Peter "đang" làm việc ở pr là một hành động trong quá khứ mang tính thời điểm (khi tôi gặp anh ấy lần cuối). Hoặc cũng có thể hiểu, đây là một hành động đang diễn ra, một hành động khác xen vào -> hành động đang diễn ra chia thì quá khứ tiếp diễn :)

Phần I:
Câu 11: Lee ... her shirt made one month ago.
Đáp án: D. had
Thực mà ns, mình k biết bạn có hỏi nhầm câu k nhưng câu này có gì đâu mà phải lắn tăn nhỉ @@! "one month ago" là một tháng trước, câu này rõ ràng là quá khứ rồi mà :d

Câu 19: She is looking for her bag because she can't remember where she ....her bag.
Đáp án: C. had left.
Câu này mình cũng k hiểu nên mình viết câu hỏi ra đây nhờ cô và bạn khác giải thích nhá ^^

Câu 23: My brother said he sent the letter to my parents three days ago, but they ...yet.
Đáp án: D. have not received.
Câu này tạm dịch: rất dễ dàng thấy trạng từ yet để chia HTHT, hoặc để cho chắc, bạn cũng có thể dịch nghĩa ra, k có gì phức tạp đâu ^^

Câu 33: .......... a new house?
Đáp án: Have you just bought..
Đáp án khác: Did you just buy ...
Do you just bought ...
Have you bought just ...
Câu này thì bạn chỉ cần dùng pp loại trừ. Bạn dựa vào trạng từ just chỉ dùng cho thì HTHT và vị trí của just là sau have\has

Phần II: tìm lỗi sai
Câu 8: After driving for 20 miles, he suddenly realized that he has been driving in the wrong direction.
Câu này theo đáp án là sai ở realized. Nhưng mình nghĩ là sai has been driving. Câu này tạm dịch: Sau khi lái xe 20 dặm, a ta chợt nhận ra mình đã đi sai hướng.
Có nghĩa là hành động lía xe 20 dặm là hành động diễn ra trong quá khứ, hành động nhận ra là hành động tiếp theo chiều thuận -> chia quá khứ đơn. Nhưng đến hành động đi sai hướng, hành động này đã xảy ra trước khi nhận ra -> trước một hành động khác trong quá khứ -> QKHT
has been driving -> had been driving ..
Nhờ cô xem lại ạ :x
Câu 1, phần II cô chữa trên lớp rồi mà bạn :)

Mình chỉ biết có ngần ấy, hi vọng không sai sót gì. Mình có một vài điều muốn nói vs bạn:
Mình thấy bài giảng về thì của cô giảng rất hay và đầy đủ. Nếu bạn vẫn chưa nắm đc, thì mình khuyên bạn đọc kĩ lại phần TL bài giảng, sau đó xem lại bải giảng một lần nữa. Đọc kĩ tài liệu trước rồi xem bài giảng sẽ dễ hiểu hơn.
Tiếp nữa, mình thấy một số câu bạn hỏi k khó, mình nghĩ bạn cũng có thể trả lời đc, gắng suy nghĩ chút nữa nhé ^^ Chứ mình cũng k biết gì mà trả lời đc cho bạn cơ đó ^^
Cuối cùng, khi đưa ra câu hỏi thì bạn chịu khó viết rõ câu hỏi ra, k nên chỉ ns câu số mấy ở đề mấy, v.v .. bạn viết như thế cô và nhiều bạn khác sẽ rất ngại giúp, vì tìm rất mất tg ^^ Mà h ai cũng cận kề ngày thi rồi, vì thế nên ms k ai giúp bạn. Mình thì năm nay chưa thi nên rảnh :p
Cố lên bạn nhé ^^

Last edited by a moderator:
S

sunny762

Ak, hình như bạn có hỏi cách dùng so, too ^^

Câu trúc so - that
(To) be + so + adj + that + S + V
Nghĩa là: đến nỗi ...(thế nào đó) ... mà ai đó ...(không thể làm gì)
Ex: The water is so cold that the children can't swim in it
-> Nước quá lạnh đến nỗi bọn trẻ k thể bơi trong nó được.
Cấu trúc too - to:
(To) be + too + adj + (for somebody) + to_V
Nghĩa là: quá .... để (ai đó) không thể làm gì ..
Ex: The water is too cold for the children to swim in.
Nước quá lạnh đổi vs bọn trẻ để bơi :)

Bạn hãy tự viết cấu trúc đối vs adv nha, sẽ nhớ được lâu hơn ;)

P

phamthieuquan

Câu 53: She forgot .... off the gas before going out.
Câu này đáp án là: C. to turn.
Giải thích:
forget + to V: quên đã làm gì (quá khứ)
forget + V_ing: quên phải làm gì (tương lai)
-> câu này tạm dịch là: cô ấy quên tắt khóa gas trước khi đi ra ngoài -> việc này đã xảy ra trong quá khứ -> to turn

Foget + Ving mới là sự việc đã xảy ra trong quá khứ bạn ui!!!! bạn check lại nhá!

Câu 8: After driving for 20 miles, he suddenly realized that he has been driving in the wrong direction.
Câu này theo đáp án là sai ở realized. Nhưng mình nghĩ là sai has been driving.

Câu này mình cũng chọn giống bạn na`k!!!

Mình thấy bài giảng về thì của cô giảng rất hay và đầy đủ. Nếu bạn vẫn chưa nắm đc, thì mình khuyên bạn đọc kĩ lại phần TL bài giảng, sau đó xem lại bải giảng một lần nữa. Đọc kĩ tài liệu trước rồi xem bài giảng sẽ dễ hiểu hơn.
Tiếp nữa, mình thấy một số câu bạn hỏi k khó, mình nghĩ bạn cũng có thể trả lời đc, gắng suy nghĩ chút nữa nhé ^^ Chứ mình cũng k biết gì mà trả lời đc cho bạn cơ đó ^^
Cuối cùng, khi đưa ra câu hỏi thì bạn chịu khó viết rõ câu hỏi ra, k nên chỉ ns câu số mấy ở đề mấy, v.v .. bạn viết như thế cô và nhiều bạn khác sẽ rất ngại giúp, vì tìm rất mất tg ^^ Mà h ai cũng cận kề ngày thi rồi, vì thế nên ms k ai giúp bạn. Mình thì năm nay chưa thi nên rảnh
Cố lên bạn nhé ^^

Thx bạn nhìu! Tại mình có tật là cứ làm bài tập, làm sai thì coi lại LT 1 tí, còn để dễ nhớ thì tốt nhất là hỏi!!Mình chỉ mới tập trung học av năm nay thui bạn ơi (mấy năm trc' ôn A B) nên người ta đi bộ nhưng mình phải "nhảy dù" mới kịp. Kiến thức cơ bản hỏng hóc tùm lum. Cô bận việc thì mình nhờ mấy bạn giải thích dùm!!!! Cám ơn nhìu!

P

phamthieuquan

Còn cách dùng too với so thì ý mình hỏi là khi nào dùng too khi nào dùng so. Mình thấy nếu dịch nghĩa thì cũng như nhau thui!!!

P

phamthieuquan

CẤU TẠO DT, TT, TR.T, DT, TIỀN TỐ VÀ HẬU TỐ

Dịch dùm em mấy câu!!!

câu 5: He was looking at his parents....., waiting for recommendations.

Đáp án của cô: a. obey b. obedience c. obedient d obediently

Câu 24: ........women are reponsible for the chores in house and taking care of the children

a. With tradition b. On tradition c. Traditional d. Traditionally (adv????)

32: In US school, teachers dont mind their students.........them during the lectures

a. interrupt b. interrupted c. interrupting d. to interrupt

(em nhớ sau mind là Ving!!! không bk có phải cấu trúc nào hay không nữa?????)

35: They started, as.........gatherings but they have become increasingly formalized in the last few years

a. infomal b. informally c. informalize d. informality

Câu này em pó tay, không hiểu nên dịch thế nào

67:eek:ne of the tasks of the Red cross is also to support local......care projects

a. Health b. healthy c. healthful d. healthily

S

sunny762

So, và too nghĩa như nhau và dùng trong những trường hợp giôgns nhau(cái này có thể dùng viết câu tương đương), nếu phía sau là mệnh đề thì dùng so, còn phía sau alf to_V thì dùng too, nhìn vào cấu trúc là biết liền ^^

P

phamthieuquan

Thx bạn nhìu nhá!!!!!Bây h mình còn sợ mấy cái bài đọc hiểu vs cloze test thui!!! Zòm từ nào cũng giống nghĩa từ nào, chán lắm!!!

M

maxqn

Thx bạn nhìu nhá!!!!!Bây h mình còn sợ mấy cái bài đọc hiểu vs cloze test thui!!! Zòm từ nào cũng giống nghĩa từ nào, chán lắm!!!

Cái này muốn xử cloze test tốt thì đvs dân k chuyên eng nên có 1 cuốn sổ (mấy đứa khóa sau + nhỏ cũng có cuốn này). Mục đích là ghi các cụm từ đi vs nhau để ôn. Có thể trích dẫn ví dụ, đoạn đối thoại cụ thể để dễ nhớ, phục vụ cho việc ôn tập TOEIC luôn.

P

phamthieuquan

Giải thích dùm mình v!!!!

He was interested in.....he had seen at the exhibition (which/ that/ all that/ all what)

Top Bottom