Văn 7 Cảnh khuya

Thiên An - 2009

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tư 2022
195
144
36
14
TP Hồ Chí Minh

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Chỉ ra và phân tích tác dụng của biện pháp tu từ trong 2 câu thơ:
"Tiếng suối trong như tiếng hát xa
Trăng lồng cổ thụ bóng lồng hoa"
Thiên An - 2009Có ba biện pháp tu từ: So sánh, điệp từ, nhân hoá nhưng ở đây mình sẽ chỉ ra một biện pháp tu từ tiêu biểu nha!
Biện pháp tu từ: So sánh( Tiếng suối - tiếng hát)
Tác dụng:
Làm câu thơ trở nên sinh động, hấp dẫn
Khắc họa âm thanh tiếng suối trong đêm khuya, không gian đêm khuya tĩnh lặng, không lạnh lẽo mà trở nên có sức sống và ấm áp.
Ngoài ra bạn có thể xem thêm kiến thức qua link:
TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Last edited:

Thiên An - 2009

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tư 2022
195
144
36
14
TP Hồ Chí Minh
đề bảo phân tích nên phải viết đoạn văn nha chị

• Love
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
đề bảo phân tích nên phải viết đoạn văn nha chị
Thiên An - 2009Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Văn. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
" Tiếng suối trong như tiếng hát xa"

Câu thơ được ngắt nhịp 3/4 âm nhấn vào từ "trong" và ở cuối câu thơ có vần "a" khiến câu thơ được ngân vang tựa tiếng suối được ngân vang giữa không gian tĩnh mịch của núi rừng Việt Bắc. Với cách so sánh "tiếng suối" với "tiếng hát xa" gợi không gian tĩnh mịch và sống động tình người. Việc so sánh tiếng suối với sự vật để làm nổi bật vẻ đẹp của thiên nhiên dường như không hề xa lạ bởi khoảng 200 năm về trước, Nguyễn Trãi từng viết:
" Côn Sơn suối chảy rì rầm
Ta nghe như tiếng đàn cầm bên tai"

(Bài ca Côn Sơn)
Nếu trong 'Bài ca Côn Sơn' của Nguyễn Trãi, tiếng suối được so sánh với tiếng đàn cầm để từ đó nói lên tâm tư, tình cảm của nhà thơ thì ở 'Cảnh Khuya' của chủ tịch Hồ Chí Minh, tiếng suối lại được so sánh với tiếng hát xa để không gian núi rừng Việt Bắc mặc dù yên ắng nhưng lại sống động tình người.
"Trăng lồng cổ thụ bóng lồng hoa"
Điệp từ "lồng" khiến cho các sự vật vốn cách xa nhau ấy trở nên quấn quýt, lồng vào nhau tôn lên vẻ đẹp của nhau tạo một cảm giác ấm áp, có hồn gợi lên một khung cảnh thiên nhiên mang đậm chất thơ, tình người.
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

Last edited:
  • Love
Reactions: Thiên An - 2009

Thiên An - 2009

Học sinh
Thành viên
6 Tháng tư 2022
195
144
36
14
TP Hồ Chí Minh
Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Văn. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
" Tiếng suối trong như tiếng hát xa"

Câu thơ được ngắt nhịp 3/4 âm nhấn vào từ "trong" và ở cuối câu thơ có vần "a" khiến câu thơ được ngân vang tựa tiếng suối được ngân vang giữa không gian tĩnh mịch của núi rừng Việt Bắc. Với cách so sánh "tiếng suối" với "tiếng hát xa" gợi không gian tĩnh mịch và sống động tình người. Việc so sánh tiếng suối với sự vật để làm nổi bật vẻ đẹp của thiên nhiên dường như không hề xa lạ bởi khoảng 200 năm về trước, Nguyễn Trãi từng viết:
" Côn Sơn suối chảy rì rầm
Ta nghe như tiếng đàn cầm bên tai"

(Bài ca Côn Sơn)
Nếu trong 'Bài ca Côn Sơn' của Nguyễn Trãi, tiếng suối được so sánh với tiếng đàn cầm để từ đó để nói lên tâm tư, tình cảm của nhà thơ thì ở 'Cảnh Khuya' của chủ tịch Hồ Chí Minh, tiếng suối lại được so sánh với tiếng hát xa để không gian núi rừng Việt Bắc mặc dù rất yên nhưng lại sống động tình người.
"Trăng lồng cổ thụ bóng lồng hoa"
Điệp từ "lồng" khiến cho các sự vật vốn cách xa nhau ấy trở nên quấn quýt, lồng vào nhau tôn lên vẻ đẹp của nhau tạo một cảm giác ấm áp, có hồn gợi lên một khung cảnh thiên nhiên mang đậm chất thơ, tình người.
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Mộ Dung Thu Vũem cảm ơn chị Mộ Dung ạ!!

• Haha
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ
Top Bottom