Sử 9 sự sụp đổ của hệ thống xã hội chủ nghĩa

Peaches

Học sinh chăm học
HV CLB Lịch sử
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
291
370
76
18
Thái Nguyên
Trường THCS Gia Sàng

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
Như thế này bạn nhỏ dễ hình dung:
- Vì đơn giản là các nước này sao chép toàn văn mô hình xã hội chủ nghĩa của Liên Xô, không có sự thay đổi cho phù hợp tình hình thế giới...
Có mối ràng buộc quá chặt bởi khối Warsaw 1955 nên các nước Đông Âu khó chuyển mình để phát triển đất nước mà cứ rập khuôn Liên Xô mù quáng
- Các nước phương Tây ra sức chống phá, thậm chí cấm vận như Mỹ. Các hình thức chiến lược chiến tranh kiểu mới của Mỹ làm rối loạn, xói mòn các nước xã hội chủ nghĩa Đông Âu và Liên Xô, làm sụp đổ dần dần hệ thống xã hội chủ nghĩa cho đến những năm 90 của thế kỉ XX

Peaches

Học sinh chăm học
HV CLB Lịch sử
Thành viên
24 Tháng mười một 2017
291
370
76
18
Thái Nguyên
Trường THCS Gia Sàng
Anh @Thái Minh Quân giúp em câu này nữa được không ạ?
Vì sao sự kiện Nen-xơn Man-đê-la lên làm tổng thống đánh dấu CĐ phân biệt chủng tộc bị xóa bỏ ngay tại sào huyệt cuối cùng của nó?
Em cảm ơn ạ!!!!

• Like
Reactions: Thái Minh Quân

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,676
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Anh @Thái Minh Quân giúp em câu này nữa được không ạ?
Vì sao sự kiện Nen-xơn Man-đê-la lên làm tổng thống đánh dấu CĐ phân biệt chủng tộc bị xóa bỏ ngay tại sào huyệt cuối cùng của nó?
Em cảm ơn ạ!!!!
Vì: Ông chính là tổng thống da màu đầu tiên trong lịch sử nước này. Sự kiện ông lên làm tổng thống đã xóa bỏ định kiến về người da đen, tạo nên 1 bước ngoặt trong lịch sử Nam Phi, xóa bỏ chủ nghĩa phân biệt chủng tộc bị xóa bỏ ngay tại sào huyệt cuối cùng của nó. Từ đây, người da đen đã có tiếng nói của mình, có quyền bình đẳng, tự do trên mọi lĩnh vực...

P/s: không biết đúng không nữa@@

• Like
Reactions: Peaches
Top Bottom