Cần hướng dẫn bài này

M

maxqn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đây là 1 bài trong SGK thôi, nhưng còn có chỗ không hiểu. Mong mọi người hướng dẫn giúp, để đó vướng tức k chịu đc ~X(
Bài 4 - fần ôn tập chương I SGK hình học 12 ncao
Cho khối lăng trụ đứng [TEX]ABC.A'B'C'[/TEX], có diện tích đáy bằng S và AA' = h. Một mp (P) cắt các cạnh AA', BB", CC' lần lượt tại [TEX]A_1,B_1,C_1[/TEX]. Biết [TEX]AA_1=a, BB_1=b, CC_1=c[/TEX]
Tính thể tích 2 phần của khối lăng trụ được phân chia bởi mp (P)
Vấn đề mình cần hỏi ở đây là mình phân chia khối [TEX]ABC.A_1B_1C_1[/TEX] thành 2 khối [TEX]A_1.ABC[/TEX] và [TEX]A1.BB_1C_1C[/TEX]
Vấn đề mình cần hỏi là thể tích khối [TEX]A1.BB_1C_1C[/TEX] tính như thế nào? Nếu xét riêng khối TEX]A_1.ABC[/TEX] thì có thể tích là [TEX]V_1={\frac13}a.S[/TEX] thì khối [TEX]A1.BB_1C_1C[/TEX] phải có thể tích là [TEX]V_2 = {\frac13}(b+c).S[/TEX]
Vậy kquả [TEX]V_2[/TEX] đc tính ntn?

Đây không hiểu nên mới mạo muội post lên. Mình k thích dùng sách giải (hiện h cũng k có) nên ai giúp thì giúp, không thì đừng kiểu "lật sách giải là có ngay ấy mà". Tks! :)

C

chickengold

Bài này mình nghĩ nên gọi thêm 2 điểm B2,C2 sao cho BB2=CC2=AA1 (giả sử AA1 ngắn hơn BB1), chia khối ABC.A1B1C1 thành 2 khối ABC.A1B2C2 và khối A1.B1C1C2B2 thì việc tính thể tích đơn giản hơn nhiều.
Bạn cứ vẽ hình ra sẽ thấy ngay cách làm!!

Top Bottom