Cần giúp đở về lập dàn ý

T

thailong31

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hiện nay em đang trong giai đoạn ôn thi môn Văn ( khối C ạ) nhưg em luôn gặp khó khăn trong việc thiết lập 1 hệ thống dàn ý của mỗi bài văn. Mong được sự chỉ dạy của các thầy cô giáo.
Em có thể tự học và ôn tập Văn ở nhà đc ko? vì em ko có điều kiện kinh tế để đi học thêm ở trung tâm.
Môn Văn có thể học theo 1 hệ thống như lịch sử và Địa lí đc ko ạ?
Mong được sự giúp đỡ
Thân!!!!!

F

faustvn01

Chào Thailong.

Phải nói luôn là anh chẳng có kinh nghiệm gì trong việc lập dàn ý cho một bài văn cả. Ngày trước, khi ôn thi (và cả khi thi) anh chưa bao giờ đủ kiên nhẫn để ngồi lập dàn ý cho mỗi bài, mỗi đề văn (hic, có phải vì thế không mà điểm thi của mình "khiêm tốn" hơn cả những chú lùn trong truyện cổ :( ). Cũng tùy cách học từng người, em nhỉ. Anh thì khi đọc đề, anh dành khoảng từ 1 đến 3 phút hình dung xem cấu trúc bài làm của mình sẽ như thế nào, sẽ viết cái gì, cái gì trước, cái gì sau. Và gạch nhanh các ý ấy ra nháp (chỉ ghi ngắn gọn thôi, thường là anh viết tắt). Sau đó làm bài luôn, không để mất thêm phút nào (ai cũng biết, viết xong cái mở bài là mọi thứ Automatic).

Nhưng cũng không hẳn là anh không học theo cách lập dàn ý. Dù lười viết nhưng may thay, các bài vở ghi chép của anh lại khá đầy đủ và hệ thống. Theo anh, đó cũng là một dạng dàn ý để có thể tham khảo (và cũng công nhận, học theo kiểu nhớ ý là cách học khá tiện lợi, đơn giản và hiệu quả)

Công việc lập dàn ý (việc mà anh cũng rất ngại làm), theo anh, nó là việc "dàn" (nghĩa là "trải ra" ấy mà) các ý mà mình có được ra mặt giấy sau đó "nhặt" và "xếp" chúng lại theo những kiểu nhất định phù hợp với nội dung, yêu cầu của đề và dụng ý của người viết. Thông thường, trong quá trình lập dàn ý, có hai việc cơ bản là: Tìm ý (cái này mình có thể "khai thác" từ nhiều nguồn: bài giảng của thầy cô, sách (giáo khoa, tham khảo) và tất nhiên, phải khai thác triệt để BẢN THÂN MÌNH (cố gắng có cách nhìn, cách cảm nhận và lí giải riêng đối với mỗi vấn đề)). Sau đó là việc "nhặt" và "xếp" các ý vừa tìm được sao cho có hệ thống (ý lớn, ý nhỏ). Thực ra việc này không khó vì trong quá trình phân tích tác phẩm, tập hợp tư liệu, chúng ta đã phần nào hình dung được nội dung và cấu trúc của cái dàn ý ấy rồi. Bây giờ chỉ việc sắp xếp lại và viết nó ra. Nhưng đừng nên dừng lại ở đó. Sau khi sắp xếp xong các ý thành hệ thống, hãy ngồi xem lại một lượt (nhiều lượt càng tốt) dàn ý của mình, vì khi nhín lại một cách toàn diện, ta dễ phát hiện được những thiếu sót hoặc có thể nảy ra những ý mới rất hay, rất thú vị (đảm bảo Made in Myself - những sáng tạo cá nhân sẽ được thầy cô trân trọng và đánh giá cao).

Còn việc em băn khoăn có thể tự học ở nhà không thì có thể khẳng định ngay rằng . (cho phép anh không chứng minh vì điều này đã được nhiều bạn khác chứng minh, và chứng minh rất ấn tượng rồi). Để việc ôn luyện của mình có hệ thống, em có thể ôn tập theo từng chuyên đề như hình thức các bạn đang học trên trang hocmai.vn này.

Đôi lời chia sẻ, mong em tự tin ôn tập tốt để chuẩn bị sẵn sàng cho kì thi sắp tới.

T

thailong31

Trước hết em xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của anh!!
Hiện nay cách học của em là học thuộc lòng (đến mức có thể) những bài văn trong sách giải.
Em có thử theo cách của anh và thấy đạt hiệu quả rất cao (đặc biệt là những ý do mình tim từ tư liệu ngoài) nhưng thú thật là để học được như vậy thì.... em học rất lâu ạ!! em vốn là người chậm chạp nhưng rât siêng năng. mỗi bài văn mà tự em tìm kiếm tư liệu ngoài thì em tìm cũng cã ngày chưa xong!! hix
Mong nhận được góp ý của anh và các bạn.
Thân!!!

C

conu

thailong31 said:
Trước hết em xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của anh!!
Hiện nay cách học của em là học thuộc lòng (đến mức có thể) những bài văn trong sách giải.
Em có thử theo cách của anh và thấy đạt hiệu quả rất cao (đặc biệt là những ý do mình tim từ tư liệu ngoài) nhưng thú thật là để học được như vậy thì.... em học rất lâu ạ!! em vốn là người chậm chạp nhưng rât siêng năng. mỗi bài văn mà tự em tìm kiếm tư liệu ngoài thì em tìm cũng cã ngày chưa xong!! hix
Mong nhận được góp ý của anh và các bạn.
Thân!!!
mình có vài góp ý cho bạn.
Những tư liệu ngoài có thể tìm ngay trong...những sách mà bạn đã học thuộc trước kia. Chỉ có điều, thay vì học thuộc vẹt cả bài, bạn chỉ càn chọn lọc những dẫn chứng bên ngoài có trong những bài văn mẫu để biến thành kho tư liệu của bản thân. Thực ra việc tìm tư liệu ko khó, thậm chí nó dễ vì có nhiều lắm. Có điều bạn phải biết chọn, sau đó phải hiểu, và biết vận dụng vào bài của mình, biết đặt để vào chỗ thích đáng để làm bài viết có chiều sâu.

H

hacxanh

theo mình học ãăn cần chăm chỉ và bít cách chọn lọc...chăm chỉ ko có ngân là học thuộc văn mẫu...như thế chỉ là học vẹt thui...sau bài kiểm tra đọng lại trong đầu lại ko có gì mấy
tốt nhất là hiểu và nắm chắc ý chính-->thuộc dẫn chứng-->tham khảo sách = cách đọc nhìu và chắt lọc ý hay để vận dụng vào bài-->chăm chỉ viết bài. mỗi lần viết là 1 lần học đấy-->ok òi
chúc bạn thành công:)

Top Bottom