Văn 9 Cảm nhận về nhân vật Phương Định- Những ngôi sao xa xôi

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Văn Nghi, Gò Vấp

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cho em hỏi nếu làm dạng đề này mà chọn về một phẩm chất bất kì là yêu nước thì cần nêu ra những luận điểm nào ạ? Và làm sao để bài văn trở nên đủ ý hơn và dễ học hơn ạ?
Em triển khai 3 luận điểm:
- Hoàn cảnh làm nên phẩm chất anh hùng của họ
- Lí tưởng cao đẹp bắt nguồn từ tình yêu nước, yêu quê hương
- Đánh giá chung về những phẩm chất cao quý của Phương Định
----------------------------------------------------------------------------------
Để bài văn đầy đủ ý thì ngoài việc hiểu những diễn biến tâm lý nhân vật trong từng hành động thì cần phải hiểu về những thứ yếu được sử dụng để đặc tả nhân vật. Có thể là tình huống truyện, nghệ thuật xây dựng nhân vật,... Để dễ học thì hãy đọc thật nhiều văn mẫu thì chữ nghĩa sẽ tự ngấm vào thôi em ạ. Đủ ý khi em thực sự hiểu và nhập tâm vào văn bản. Lúc đó, em sẽ biết cần nói những gì và có thể bỏ qua được cái gì.

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
Em triển khai 3 luận điểm:
- Hoàn cảnh làm nên phẩm chất anh hùng của họ
- Lí tưởng cao đẹp bắt nguồn từ tình yêu nước, yêu quê hương
- Đánh giá chung về những phẩm chất cao quý của Phương Định
----------------------------------------------------------------------------------
Để bài văn đầy đủ ý thì ngoài việc hiểu những diễn biến tâm lý nhân vật trong từng hành động thì cần phải hiểu về những thứ yếu được sử dụng để đặc tả nhân vật. Có thể là tình huống truyện, nghệ thuật xây dựng nhân vật,... Để dễ học thì hãy đọc thật nhiều văn mẫu thì chữ nghĩa sẽ tự ngấm vào thôi em ạ. Đủ ý khi em thực sự hiểu và nhập tâm vào văn bản. Lúc đó, em sẽ biết cần nói những gì và có thể bỏ qua được cái gì.
Chị cho em hỏi nếu mình làm về lòng yêu nước á chị, mình bỏ phần hồn nhiên , ngây thơ... mà có phần dũng cảm, yêu thương đồng đội đúng không chị?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị cho em hỏi nếu mình làm về lòng yêu nước á chị, mình bỏ phần hồn nhiên , ngây thơ... mà có phần dũng cảm, yêu thương đồng đội đúng không chị?
Trọng tâm là dũng cảm và yêu thương đồng đội em nhé. Còn tính cách hồn nhiên, ngây thơ là phần chìm để xây dựng tính cách nhân vật. Cho nên có thể bỏ qua nếu cảm thấy mình không còn thời gian. Sẽ vẫn tốt khi đưa nó trong phần luận điểm hoàn cảnh xây dựng tính cách và lí tưởng nhân vật em nhé.

• Like
Reactions: Huyền Sheila

Huyền Sheila

Học sinh chăm học
Hội viên CLB Ngôn từ
Thành viên
10 Tháng tám 2017
760
847
146
19
TP Hồ Chí Minh
Trọng tâm là dũng cảm và yêu thương đồng đội em nhé. Còn tính cách hồn nhiên, ngây thơ là phần chìm để xây dựng tính cách nhân vật. Cho nên có thể bỏ qua nếu cảm thấy mình không còn thời gian. Sẽ vẫn tốt khi đưa nó trong phần luận điểm hoàn cảnh xây dựng tính cách và lí tưởng nhân vật em nhé.
Mình có cần tóm tắt lại câu chuyện trước khi triển khai luận điểm không chị? Nếu có, chị giúp em tóm gọn lại phần đó được không ạ?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Mình có cần tóm tắt lại câu chuyện trước khi triển khai luận điểm không chị? Nếu có, chị giúp em tóm gọn lại phần đó được không ạ?
Không cần tóm tắt đâu em. Cái luận điểm hoàn cảnh mà chị đề cập đến là thay vì kể dông dài toàn chuyện thì có thể sơ lược là Tổ Quốc bị bủa vây bởi quân thù; Những hiểm nguy cận kề; Thần chết không từ một ai; Những cô gái thanh niên xung phong gan dạ, bất chấp hiểm nguy; Chỉ cần những ý tương tự về thực cảnh chiến tranh làm nên cá tính của họ là được rồi em ạ. Chứ nói về Phương Định là chính mà lan man qua nhiều phần rìa khác thì chị e là sẽ không đủ thời gian ấy.

• Like
Reactions: Huyền Sheila
Top Bottom