cái này khó quá

H

hieubf

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trộn 5,4 gam bột Al với 17,4 gam bột Fe3O4 rồi tiến hành phản ứng nhiệt nhôm. Giả sử chỉ xảy ra phản ứng khử Fe3O4 thành Fe. Hoà tan hoàn toàn hỗn hợp chất rắn sau phản ứng bằng dung dịch H2SO4 loãng thì thu được 5,376 lít khí H2(đktc). Hiệu suất của phản ứng nhiệt nhôm là
A. 12,5% B. 60% C. 20% D. 80%
làm thế nào hả các bạn, giúp mình với

mình làm không ra, theo mình thì có cả 1 lượng Fe phản ứng với H2SO4 cho nên không hiểu tại sao nó lại ra Đáp án D, nếu D như Đáp án thì chỉ có Al phản ứng với H2SO4, giúp mình làm bài này với

K

kyoletgo

Mình ko giỏi Hóa lắm nên dùng cách thông thường:
Giả sử số mol Fe3O4 pứ là a, thì sau phản ứng sẽ có (0,2- 8a/3) mol Al và 3a mol Fe, từ đó tính ra số mol Hydro, a=0.06
Hiệu suất là 0.06/0.075 *100% = 80%

H

hieubf

uh đúng rồi cảm ơn bạn nhiêu nha, mình nhầm giữa lượng còn và phản ứng, bây giờ thi hiểu rồi

H

hieubf

còn câu này nữa ai hảo tâm thì cho em biết hiện tượng cái: Hiện tượng xảy ra khi cho từ từ dung dịch HCl đến dư vào dung dịch NaAlO2 là?????????
câu này theo em thì chỉ tạo ra kết tủa là xong chứ nhỉ, em hiểu thế nhưng mà đáp án nó khác nên mới hỏi, các bác đừng cười

D

dangchung

bài này sao tớ giải ra kì quá
trong bài này thì chắc chắn phải có Fe, còn Al có thể có hoặc ko.
đặt số mol Al PU là a.
8Al + 3Fe3O4 -----> 9Fe + 4Al2O3
a 3a 9a/8
2Al + 3H2SO4 ------> Al2(SO4)3 + 3H2
0.2-a 0.6-3a
Fe + H2SO4 -------> FeSO4 + H2
9a/8 9a/8
suy ra 0.6-3a + 9a/8=0.24
suy ra a=0.192.
hiệu suất là 0.192/0.2*100=96%
mọi người xem thử tớ làm sai hay là đề sai đi
còn cái câu kia thì trước hết tạo kết tủa, sau đó kết tủa tan ra vì HCl dư

K

kyoletgo

hiện tượng là xuất hiện kết tủa Al(OH)3, sau đó kết tủa tan dần ( td HCl)

Top Bottom