English THPT Cách xác định dấu nhấn khi đọc

Osmium

Học sinh
Thành viên
18 Tháng chín 2018
7
6
21
20
Đắk Nông
THCS Trần Phú
  • Like
Reactions: Tannie0903

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
Đây là một số cách nhấn trọng âm từ căn bản bạn có thể tham khảo nhé:
1. Đối với phần lớn danh từ, tính từ có 2 âm tiết thì trọng âm nhấn vào âm đầu tiên.
2. Đối với phần lớn động từ có 2 âm tiết thì trọng âm nhấn vào âm thứ hai.
3, Đối với các từ kết thúc bằng -ic hoặc -tion/-sion thì nhấn trọng âm vào âm trước nó.
4.Đối với các từ kết thúc bằng -cy, -ty, -phy, -gy và -al thì nhấn trọng âm vào âm thứ ba từ cuối lên.
5.- Đối với các danh từ ghép như: blackbird, greenhouse,... thì nhấn vào âm đầu tiên.
- Đối với tính từ ghép như : good-looking, bad-tempered,... và động từ ghép như: understand, overflow,... thì nhấn vào âm thứ hai.

Ngoài ra bạn có thể luyện phát âm đúng trọng âm bằng cách nghe các từ đơn lẻ từ các từ điển như cambridge hoặc oxford và phát âm theo sau đó thì nghe các đoạn tiếng anh dài hơn và phát âm theo. Các video luyện nghe bạn có thể sử dụng luôn các file nghe của FCE hoặc CAE hoặc nghe trên youtube.

Chúc bạn học tốt, nếu thắc mắc gì hãy hỏi thêm nhé!
Bạn có thể ghé thăm topic của mình nhé:
-Ôn thi theo chủ điểm
Đây là một số kiến thức khác bạn có thể tham khảo nhé:
-Tổng hợp kiến thức các môn

• Love
Reactions: S I M O

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Mình bị không biết cách xác định dấu nhấn kể cả khi đọc dù đọc đúng ấy, có cách nào để kiểm tra dấu nhấn không hay kinh nghiệm học không. giúp đỡ với ạ.
OsmiumNếu ứng dụng vào bài làm trong đề thi thì bạn theo nguyên tắc như trên chị Ngọc đề cập. Còn nếu để nghe và nói tốt thì bạn tích cực nghe, xem video, xem phim, ... hoặc có thể sử dụng phương pháp shadowing, sau thời gian đủ dài thì sẽ tự nó cải thiện.

Chúc bạn học tốt :>
Đón xem các series topic của mình:
SERI: KINH NGHIỆM ÔN THI CHUYÊN ANH VÀ HSG CẤP TỈNH MÔN TIẾNG ANH
[WFH] Word Formation Hub [Basic]
Cách Học Tiếng Anh Hiệu Quả Trong Năm Học Mới

Top Bottom