Cuộc sống Cách truyền đạt thông tin cho người khác (một cách dễ hiểu)?

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người!!! Bây giờ mình đi thẳng luôn vào vấn đề nhé..
Ở lớp học hè tiếng Anh (trường mình), cô giáo chia lớp thành các nhóm nhỏ (để hỗ trợ nhau trong học tập,)
Cô phân công mấy bạn trong lớp (cả mình) hướng dẫn cho các bạn khác trong nhóm làm bài tập....Lúc hướng dẫn các bạn, mình cũng không biết nói thế nào để mấy bạn ý hiểu. Mình có viết cả đề với cấu trúc ra giấy để mấy bạn dựa vào đấy để làm...Nhưng cách đấy cũng không được hiệu quả lắm.....
Ai đó có thể đưa ra một vài tips, lời khuyên được không ạ ?

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Ở lớp học hè tiếng Anh (trường mình), cô giáo chia lớp thành các nhóm nhỏ (để hỗ trợ nhau trong học tập,)
Cô phân công mấy bạn trong lớp (cả mình) hướng dẫn cho các bạn khác trong nhóm làm bài tập....Lúc hướng dẫn các bạn, mình cũng không biết nói thế nào để mấy bạn ý hiểu. Mình có viết cả đề với cấu trúc ra giấy để mấy bạn dựa vào đấy để làm...Nhưng cách đấy cũng không được hiệu quả lắm.....
Nature UniverseDạy và cả học đều cần kĩ năng cả em à :)

Nên nếu mà ko tiến triển gì thì sao ko dạy các bạn lại từ cơ bản, vì có dạy theo chương trình cũng ko theo đc thì dạy làm gì :), ít ra các bạn còn nắm được cơ bản mà học lại từ từ, chứ cứ học trong mơ hồ thì khác gì không học đâu

• Like
Reactions: Nature Universe

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
Dạy và cả học đều cần kĩ năng cả em à :)

Nên nếu mà ko tiến triển gì thì sao ko dạy các bạn lại từ cơ bản, vì có dạy theo chương trình cũng ko theo đc thì dạy làm gì :), ít ra các bạn còn nắm được cơ bản mà học lại từ từ, chứ cứ học trong mơ hồ thì khác gì không học đâu
yuperHmmm...Trong nhóm em chỉ có tầm 1-2 bạn chưa nắm được những cái căn bản của T.A thôi (em thấy cô giáo bảo vậy)
Nhưng một tiết học chỉ khoảng 1 - 2 tiếng, mà hoạt động nhóm chỉ tầm 15p nên cũng khó hướng dẫn lại căn bản cho các bạn .. :<

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
Nature Universee có thể hỏi bạn ấy không hiểu phần nào và giảng kĩ phần đó theo cách hiểu của e nếu bạn ấy vẫn ko hiểu đc thì có thể có cách diễn đạt của e khó hiểu hay bạn ấy không hiểu thật=))) thì lúc này sos cô giáo thoayy. Việc truyền đạt đc cách hiểu của mình cho người khác hiểu cx k hề đơn giản đâu! có thể e cần học hỏi thêm nhé

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Cu li diễn đàn
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23
Nature UniverseCòn phụ thuộc vào em có kỹ năng trình bày hoặc là chung "tần số" thì em hướng dẫn các bạn mới hiểu được.
Nếu em muốn giúp các bạn thì có thể để ý xem trong quá trình học tập thì các bạn hợp với cách học như thế nào. Ví dụ có bạn giỏi học thuộc, có bạn thì không thể nào học thuộc được nên cần phải viết đi viết lại công thức rút gọn hoặc sử dụng mẹo nhớ nhanh chẳng hạn. Cái này em có thể tìm hướng dẫn học trên youtube hoặc đọc các bài chia sẻ kinh nghiệm để áp dụng thử cho các bạn.
Tuy nhiên sẽ hơi khó với em, vấn đề này thì cô giáo sẽ có nhiều cách hơn nè.

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
Còn phụ thuộc vào em có kỹ năng trình bày hoặc là chung "tần số" thì em hướng dẫn các bạn mới hiểu được.
Nếu em muốn giúp các bạn thì có thể để ý xem trong quá trình học tập thì các bạn hợp với cách học như thế nào. Ví dụ có bạn giỏi học thuộc, có bạn thì không thể nào học thuộc được nên cần phải viết đi viết lại công thức rút gọn hoặc sử dụng mẹo nhớ nhanh chẳng hạn. Cái này em có thể tìm hướng dẫn học trên youtube hoặc đọc các bài chia sẻ kinh nghiệm để áp dụng thử cho các bạn.
Tuy nhiên sẽ hơi khó với em, vấn đề này thì cô giáo sẽ có nhiều cách hơn nè.
Phạm Ngọc Thảo VânVâng ạ, em cảm ơn chị ^^

Hy _ Nhiên

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
501
1,205
176
18
Nghệ An
THcS Quỳnh Hồng
Nature UniverseĐây là ý kiến của chị thui nha, vì chị cũng chưa làm cái này bao giờ.
Đầu tiên là nêu form, viết hẳn ra giấy nhé để thuận tiện nhìn!
Thứ 2: Cho ví dụ, chị thấy tiếng Anh khi cho VD vào rất dễ hiểu! Em có thể lấy 1 câu VD từ chính bài tập cô cho, vừa viết vừa đối chiếu form.
Thứ 3 đó là không nói tắt, nói lý do lun: vd thay vì nói "chỗ này thêm s" thì nói "chỗ này ngôi 3 số ít, he/she/it thêm s"
Thứ 4: Qua mỗi đoạn, dừng lại hỏi xem bạn hiểu chưa? Chưa thì giảng lại đoạn đó.
Thứ 5: Nếu có thời gian chuẩn bị ở nhà em có thể tam khảo trên mạng cách giảng và thử giảng lại....
Chúc cô bé nhiệt huyết của chúng ta sẽ thành công nha!

• Like
Reactions: Nature Universe

Nature Universe

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười một 2021
80
209
51
Phú Thọ
Đây là ý kiến của chị thui nha, vì chị cũng chưa làm cái này bao giờ.
Đầu tiên là nêu form, viết hẳn ra giấy nhé để thuận tiện nhìn!
Thứ 2: Cho ví dụ, chị thấy tiếng Anh khi cho VD vào rất dễ hiểu! Em có thể lấy 1 câu VD từ chính bài tập cô cho, vừa viết vừa đối chiếu form.
Thứ 3 đó là không nói tắt, nói lý do lun: vd thay vì nói "chỗ này thêm s" thì nói "chỗ này ngôi 3 số ít, he/she/it thêm s"
Thứ 4: Qua mỗi đoạn, dừng lại hỏi xem bạn hiểu chưa? Chưa thì giảng lại đoạn đó.
Thứ 5: Nếu có thời gian chuẩn bị ở nhà em có thể tam khảo trên mạng cách giảng và thử giảng lại....
Chúc cô bé nhiệt huyết của chúng ta sẽ thành công nha!
Hy _ NhiênEm sẽ thử! Em cảm ơn chị ạ ^^

• Like
Reactions: Hy _ Nhiên
Top Bottom