Cách trình bày toán khảo sát!!!

H

hongngoc_12tc3

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn ơi lại cho mình hỏi tiếp!!!
khi trình bày một bài khảo sát hàm số ấy, trong sách giáo khoa theo thứ tự là bảng biến thiên rồi mới đến tính đồng biến và nghịch biến của hàm số. Nhưng cố giáo bọn mình yêu cầu nói rõ tình đb, nb rồi mới được vẽ bảng biến thiên.
Theo mình nếu như hàm bậc ba hay hàm phân thức thì chúng ta không thể biết được tính đôb, nb nếu như chưa vẽ bảng biến thiên. Bọn mình làm bài kiểm tra theo quy trình trong SGK đều bị cô trừ điểm. Vậy theo các bạn như thế nào là đúng quy trình.:confused:

T

thanhthuy9x

SGK là chuẩn nhất! Thầy giáo mình bắt làm tất cả các bước, nêu rõ 1. 2. 3. như SGK, làm sai thầy giáo mắng là không biết cách đọc sách đấy! Đi thi cậu cứ làm như trong sách là ok

K

kimduong92

bạn cứ làm theo SGK y' nên vẽ bbt trc sau đó nhận xét sự biến thiên sau (dế thấy hơn) :D

K

kun3k

Cô giáo tớ luôn miệng nói: "Cô ko hài lòng vs SGK"
Nhưg phần khảo sát này thì làm theo SGK là chuẩn. Chứ làm như cô giáo của bạn nói chắc chết liền, Bậc cao là ko làm đc ngay :">

T

tung_ftu09

Khi bạn vẽ bảng biến thiên ra thì tính đồng biến , nghịch biến , tiệm cận , điểm uốn , cực trị tất cả đều đc thể hiện đầy đủ trên bảng biến thiên rồi . Như vậy chỉ cần có bảng biến thiên chính xác thì không cần thiết phải trình bày dài dòng . Người chấm thi đại học phải chấm rất nhiều bài trong thời gian có hạn nên tâm ý sẽ chắc chắn ko thích những bài dài dòng lan man , nên bạn càng ngắn gọn thì càng tốt . Bạn yên tâm , bạn hiểu đc thì người chấm thi chắc chắn hiểu đc nên bạn đừng lo , miễn là bảng biến thiên của bạn chính xác . Bản chất của Toán là ngắn gọn , chính xác , trình bày khoa học mà

Top Bottom