Tâm sự Cách thú tội với bố mẹ khi đạt điểm kém

KHÔNG THỂ NÓI

Học sinh mới
Thành viên
3 Tháng năm 2019
1
1
6
16
Hưng Yên
THCS
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người làm ơn giúp mình với hôm nay mình thi tiếng anh cuối kì 2 nhưng làm bài không được tốt mình tính ra thì chỉ được có 3.6 điểm.lần thi trc mình luôn đạt điểm cao và bố mẹ kì vọng vào mình rất nhiều nên mình ko dám nói với bố mẹ.trường mình thì chỉ cho học sinh là đạt môn nếu trên 6.5 điểm.mình rất sợ ko biết nói sao với mẹ.mong mọi người cho mình lời khuyên! (T_T)

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Tín Phạm

phamkimcu0ng

Cựu Kiểm soát viên
Thành viên
9 Tháng mười 2018
1,683
7,939
561
Cà Mau
Trường trung học cơ sở Nguyễn Thiện Thành
Mọi người làm ơn giúp mình với hôm nay mình thi tiếng anh cuối kì 2 nhưng làm bài không được tốt mình tính ra thì chỉ được có 3.6 điểm.lần thi trc mình luôn đạt điểm cao và bố mẹ kì vọng vào mình rất nhiều nên mình ko dám nói với bố mẹ.trường mình thì chỉ cho học sinh là đạt môn nếu trên 6.5 điểm.mình rất sợ ko biết nói sao với mẹ.mong mọi người cho mình lời khuyên! (T_T)
Cách tốt nhất là thú tối vào lúc cha mẹ đang vui ^^ Gắng dùng lời lẽ cho nhẹ nhàng xíu ( kiểu tâm sự á :p ), hứa với cha mẹ là sẽ cố gắng hơn,..... Mặc dù biết cha mẹ sẽ buồn nhưng phải nói sớm vì cha mẹ tự biết sẽ còn kinh khủng hơn :D Bố mẹ mình cũng kì vọng nhiều vào mình nhưng hiểu rằng mình đã cố gắng hết sức nên chỉ khuyên cố gắng hơn thôi :)

Pineapple <3

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười hai 2018
750
964
111
Hà Nội
THCS-THPT Tạ Quang Bửu
MỌI NGƯỜI LÀM ƠN GIÚP MÌNH VỚI HÔM NAY MÌNH THI TIẾNG ANH CUỐI KÌ 2 NHƯNG LÀM BÀI KHÔNG ĐƯỢC TỐT MÌNH TÍNH RA THÌ CHỈ ĐƯỢC CÓ 3.6 ĐIỂM.LẦN THI TRC MÌNH LUÔN ĐẠT ĐIỂM CAO VÀ BỐ MẸ KÌ VỌNG VÀO MÌNH RẤT NHIỀU NÊN MÌNH KO DÁM NÓI VỚI BỐ MẸ.TRƯỜNG MÌNH THÌ CHỈ CHO HỌC SINH LÀ ĐẠT MÔN NẾU TRÊN 6.5 ĐIỂM.MÌNH RẤT SỢ KO BIẾT NÓI SAO VỚI MẸ.MONG MỌI NGƯỜI CHO MÌNH LỜI KHUYÊN!(T_T)
Diễn sâu thôi @@ Tỏ tâm trạng buồn nhiều vào, buồn hơn nhưng gì mà bạn cảm thấy á, còn phải chọn lúc tâm trạng của bố mẹ tốt nữa, tốt nhaatslaf trước khi ngủ, kiểu nằm tâm sự ấy @@
P/s: Tiếng Anh mình được có 2,6 @@

• Like
Reactions: HacLong098

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,048
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
MỌI NGƯỜI LÀM ƠN GIÚP MÌNH VỚI HÔM NAY MÌNH THI TIẾNG ANH CUỐI KÌ 2 NHƯNG LÀM BÀI KHÔNG ĐƯỢC TỐT MÌNH TÍNH RA THÌ CHỈ ĐƯỢC CÓ 3.6 ĐIỂM.LẦN THI TRC MÌNH LUÔN ĐẠT ĐIỂM CAO VÀ BỐ MẸ KÌ VỌNG VÀO MÌNH RẤT NHIỀU NÊN MÌNH KO DÁM NÓI VỚI BỐ MẸ.TRƯỜNG MÌNH THÌ CHỈ CHO HỌC SINH LÀ ĐẠT MÔN NẾU TRÊN 6.5 ĐIỂM.MÌNH RẤT SỢ KO BIẾT NÓI SAO VỚI MẸ.MONG MỌI NGƯỜI CHO MÌNH LỜI KHUYÊN!(T_T)
Với mình thì nghe mắng cũng là một cách để xốc lại tinh thần mà học đấy, dù mình tổn thương bố mẹ là có thật. Bạn cứ thoải mái nói với bố mẹ, xin bố mẹ cho đi học thêm, hoặc là học online, mua sách tham khảo, v.v để tự ôn tập và cải thiện số điểm. Tiếng Anh để được khoảng 7 điểm thi HK là không khó, nên bạn cứ kiên trì, chọn đúng tài liệu học là ổn.
Thực ra mình cũng từng là một đứa dốt Anh đấy, nhưng bằng nỗ lực thì giờ mình cũng có đôi chút thành tích môn này rồi :D (câu nói không mang tính chất khoe nhé, vì thành tích của mình chẳng có gì để khoe cả)

Lê Khánh Chi

Tài năng đoàn viên
Thành viên
18 Tháng mười một 2017
482
311
101
18
Lâm Đồng
Trường .......
Bạn nên nêu rõ nguyên nhân cho điểm kém này để bố mẹ biết và khắc phục điều này ngay, chứ cứ để như vậy thì ko tốt đâu....Bây giờ thì cần nói, có thể là bố mẹ buồn, hoặc là mắng bạn nhưng đây là cách tốt nhất, cũng là thời gian mà bạn cần nhận ra rằng bạn đang bị giảm sút và chấn chỉnh ngay, nói với bố mẹ cũng là một cách xốc lại tinh thần, cố gắng lên, lấy lại tinh thần, lấy lại điểm số ngày xưa. Bố mẹ bạn có thể hiểu bạn mà!!!! FIGHTING:)

• Like
Reactions: KHÔNG THỂ NÓI

HacLong098

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng mười một 2018
293
59
51
Bến Tre
Du Học Sinh
Nếu bạn đã cố gắng hết sức của bản thân mình mà điểm thế thì tự bản thân bạn phải cảm thấy không có gì phải sợ, cũng chẳng có gì phải buồn, nên bạn nói ra mà ba mẹ lại không cảm thông cho bạn thì chứng tỏ rằng.........Còn do bạn lười không chịu học nên dẫn đến điểm thế thì có thế nào thì cũng phải chấp nhận thôi, những gì do mình làm ra thì mình phải dám chấp nhận chứ.

Minh lầy :3

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng tư 2019
220
432
66
18
Hà Nội
Trường THCS Phú Kim
cách tốt nhất là khóc một cách " sâu đậm " rồi tâm sự nhỏ nhẹ với bố hoặc mẹ ( người nào dễ tính hơn thì tâm sự ) sẽ ko sao đâu !!!! :Tuzki56

Nguyệt 2k4

Banned
Banned
Thành viên
15 Tháng tư 2019
207
228
51
19
Hưng Yên
Trường THCS Đặng Lễ
Mình có xem mấy kiểu trên mạng khá hài hước :
- Bạn có thể phụ bố mẹ việc nhà để giúp bớt sự mệt nhọc trong người của bố mẹ ( nếu mà mệt nhọc là rất hay cáu đấy ) sau đó bạn có thể thú tội kiểu ăn năn và hứa lần sau sẽ cố gắn tốt hơn ( hứa là phải làm đó nghen ) :D

Hà nội phố

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng chín 2017
588
371
101
Hà Nội
Trường THCS Hát Môn
- Nếu bố mẹ bạn là người dễ tính thì bạn nên tâm sự với bố mẹ lúc bố mẹ đang vui, thú thật với bố mje, có thể thêm vào vài câu như là : bạn A,B,C,X,Y,Z gì đấy cũng được có thế thôi, ít hơn cả con gì gì đó nữa.
- Nếu bố mẹ bạn là người khó tính thì viết tâm thư gửi cho bố mẹ, vào cái hôm cuối tuần ấy đặt bức thư lên chỗ bố mẹ hay đi lại, đại loại nói là: Con bị điểm kém, con buồn quá, con đi bụi đây...........Lúc ý thì có thể đi thư viện hoặc đến nhà bạn, vào khu vui chơi.......tầm 3->4 tiếng sau thì về nhà nói với bố mẹ nói là con đi giải tỏa tinh thần, lúc ý bố mẹ chắc chắn lo rồi nên chắc sẽ không mắng đâu...........(P/S: Mình đùa đấy:p.......có khi bố mẹ còn tức hơn ý)

Mori Ran 680

Học sinh chăm học
Thành viên
17 Tháng mười 2017
307
244
124
18
Kon Tum
THPT Nguyễn Trãi
Tại sao bạn ko thử phản bác bố mẹ một lần, mik cx đã cố gắng rồi, thi HK thì anh văn đề rất khó nên điểm đạt được kém cx là chuyện bình thường, bạn cứ nói với bố mẹ một cách bình tĩnh hoặc lúc đang vui, bạn cứ để bố mẹ mắng đi nhưng cuối lại bạn nói rằng: đâu phải ai cx hoàn hảo, chính bố mẹ cx ko hoàn hảo tại sao phải bắt con hoàn hảo trong môn Anh, đề Anh thì có lúc nhiều mức độ khác nhau mà chứ đâu phải là hello, how are you đâu............Bạn có thể viết thư tay nha (nhưng cách này sến lắm)

Top Bottom