Văn [Cách thi] Làm thế nào để hoàn thành kịp bài thi?

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người. Trước khi mình đi vào vấn đề thì có một số thông tin liên quan bạn cần biết:

1. Mình từng học rất tốt hồi lớp 7 nhưng từ lớp 8 trở đi kết quả học sa sút hẳn
2. Kiến thức mình nắm vững và hoàn toàn làm được những bài tập vận dụng kiến thức nhưng tốn rất nhiềuuuu thời gian, kể cả những bài dễ hay khó.
3. Có thói quen thử/sai, nhất đối với môn toán; khi làm văn, nếu lúc đang làm, đọc lại phần đã làm thấy không hay quyết định gạch bỏ luôn viết lại từ đầu.

Để dễ hình dung, mình lấy bài kiểm tra tiếng việt 1 tiết hôm nay làm ví dụ. Đề nói chung khá dễ. Mình làm tốt hầu hết các phần, riêng phần viết đoạn văn 4 điểm ở dưới mình dành khá nhiều thời gian để tập trung. Làm nửa chừng (mất tầm 10 phút), mình đọc qua thấy có vẻ lủng củng và đi không đúng như mong đợi, mình quyết định gạch bỏ và mong là còn nhiều thời gian. Cho đến khi viết lại được 4 câu thì trống hết giờ. Kết quả là mình không hoàn thành được bài, thậm chí chưa điền được phần trắc nghiệm những câu chưa chắc chắn bỏ qua để cuối giờ xem lại.

Oke bây giờ là trọng tâm, làm thế nào để đẩy nhanh tốc độ làm bài và không tốn quá nhiều thời gian cho mỗi bài? Liệu mình có nên quá quan tâm đến chất lượng của mỗi bài và cố gắng hoàn thiện nó tốt hết sức có thể?
Lưu ý là mình không hỏi đến cách phân bố thời gian làm bài nhé.

Cám ơn mọi người,

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu
Chào mọi người. Trước khi mình đi vào vấn đề thì có một số thông tin liên quan bạn cần biết:

2. Kiến thức mình nắm vững và hoàn toàn làm được những bài tập vận dụng kiến thức nhưng tốn rất nhiềuuuu thời gian, kể cả những bài dễ hay khó.
3. Có thói quen thử/sai, nhất đối với môn toán; khi làm văn, nếu lúc đang làm, đọc lại phần đã làm thấy không hay quyết định gạch bỏ luôn viết lại từ đầu.

Để dễ hình dung, mình lấy bài kiểm tra tiếng việt 1 tiết hôm nay làm ví dụ. Đề nói chung khá dễ. Mình làm tốt hầu hết các phần, riêng phần viết đoạn văn 4 điểm ở dưới mình dành khá nhiều thời gian để tập trung. Làm nửa chừng (mất tầm 10 phút), mình đọc qua thấy có vẻ lủng củng và đi không đúng như mong đợi, mình quyết định gạch bỏ và mong là còn nhiều thời gian. Cho đến khi viết lại được 4 câu thì trống hết giờ. Kết quả là mình không hoàn thành được bài, thậm chí chưa điền được phần trắc nghiệm những câu chưa chắc chắn bỏ qua để cuối giờ xem lại.

Oke bây giờ là trọng tâm, làm thế nào để đẩy nhanh tốc độ làm bài và không tốn quá nhiều thời gian cho mỗi bài? Liệu mình có nên quá quan tâm đến chất lượng của mỗi bài và cố gắng hoàn thiện nó tốt hết sức có thể?

Cám ơn mọi người,
Bạn nên chau truốt bài tập ngay từ khi làm đi, mà có lũng củng thì cũng không nên gạch bỏ hết đi như thế

• Like
Reactions: Tiểu Linh Hàn

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Bạn nên chau truốt bài tập ngay từ khi làm đi, mà có lũng củng thì cũng không nên gạch bỏ hết đi như thế
Chính việc trau chuốt bài tập ngay từ khi làm mới khiến mình tốn nhiều thời gian vào bài tập như vậy. Ngoài ra mình viết chữ khá xấu và nếu mình gạch xóa những chỗ không vừa ý trong bài thì sẽ mất sạch điểm trình bày cũng như gây ức chế cho các thầy cô, đành rằng viết lại toàn bộ một cách rõ ràng và sạch sẽ hơn thì bản thân làm bài tiếp cũng không bị khó chịu, mà không phải lo bị mất điểm do tâm trạng của các thầy cô chấm.

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu
Chính việc trau chuốt bài tập ngay từ khi làm mới khiến mình tốn nhiều thời gian vào bài tập như vậy. Ngoài ra mình viết chữ khá xấu và nếu mình gạch xóa những chỗ không vừa ý trong bài thì sẽ mất sạch điểm trình bày cũng như gây ức chế cho các thầy cô, đành rằng viết lại toàn bộ một cách rõ ràng và sạch sẽ hơn thì bản thân làm bài tiếp cũng không bị khó chịu, mà không phải lo bị mất điểm do tâm trạng của các thầy cô chấm.
Thế thì bạn nên chau truốt ngay từ khi ở nhà đi, viết ra sao cho vừa ý, vào làm chỉ cần viết thôi, cách diễn đạt đã định sẵn rồi

La Cẩm Tú

Học sinh
Thành viên
8 Tháng mười 2017
37
16
21
20
An Giang
Theo mình thì, nên dành thời gian cho những các bài chắc chắn có điểm trước những bài còn lại, điều này cũng rất quan trọng trong kiểm tra hoặc thi cửa, dành 1 phần lớn thời gian cho những bài khó nhưng điểm cao là một sự mạo hiểm. Nếu bạn đang làm câu đó giữa chừng nhưng quên ý hay không nghĩ ra ý thì bỏ làm tiếp câu khác , sau nếu còn thời gian thì quay lại. Bạn biết đó, trong một số chuyện nhất là trong chi tiêu và tính toán, cần nhất là sự khéo léo và linh hoạt. Thề với Chúa là các môn như toán thì bạn tốt nhất nên làm theo ý thầy cô- những con người trực tiếp chấm điểm cho bạn. Tình yêu ơi, mình khuyên thật lòng đấy

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong

Cám ơn mọi người,
không nên dành quá nhiều tâm trí vào 1 bài =))

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Theo mình thì, nên dành thời gian cho những các bài chắc chắn có điểm trước những bài còn lại, điều này cũng rất quan trọng trong kiểm tra hoặc thi cửa, dành 1 phần lớn thời gian cho những bài khó nhưng điểm cao là một sự mạo hiểm. Nếu bạn đang làm câu đó giữa chừng nhưng quên ý hay không nghĩ ra ý thì bỏ làm tiếp câu khác , sau nếu còn thời gian thì quay lại. Bạn biết đó, trong một số chuyện nhất là trong chi tiêu và tính toán, cần nhất là sự khéo léo và linh hoạt. Thề với Chúa là các môn như toán thì bạn tốt nhất nên làm theo ý thầy cô- những con người trực tiếp chấm điểm cho bạn. Tình yêu ơi, mình khuyên thật lòng đấy
Mình không hỏi phân bố thời gian làm bài nhé!
Thế thì bạn nên chau truốt ngay từ khi ở nhà đi, viết ra sao cho vừa ý, vào làm chỉ cần viết thôi, cách diễn đạt đã định sẵn rồi
Cách diễn đạt được định sẵn tức là sao?
Nói đến việc diễn đạt thì mình có vấn đề với khả năng này. Nhiều khi đọc lại những thứ mình đã nói chỉ muốn đấm thẳng vào mồm thôi :( Việc trau chuốt ở nhà tất nhiên là mình cũng có làm, nhưng khi viết lại trong bài thi... cũng hay táy máy sửa bài mình vì thấy không hay. Nói chung là trau chuốt ở nhà thì mình cũng ngại, chưa chắc đề thi đã là bài mình xử lý sẵn, thường mình hay viết dàn ý và cấu trúc bài văn ra thôi, với lại lợi ích của nó chỉ là làm bài văn có vẻ hay và tốc độ viết có nhanh hơn chút.

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu
Mình không hỏi phân bố thời gian làm bài nhé!

Cách diễn đạt được định sẵn tức là sao?
Nói đến việc diễn đạt thì mình có vấn đề với khả năng này. Nhiều khi đọc lại những thứ mình đã nói chỉ muốn đấm thẳng vào mồm thôi :( Việc trau chuốt ở nhà tất nhiên là mình cũng có làm, nhưng khi viết lại trong bài thi... cũng hay táy máy sửa bài mình vì thấy không hay. Nói chung là trau chuốt ở nhà thì mình cũng ngại, chưa chắc đề thi đã là bài mình xử lý sẵn, thường mình hay viết dàn ý và cấu trúc bài văn ra thôi, với lại lợi ích của nó chỉ là làm bài văn có vẻ hay và tốc độ viết có nhanh hơn chút.
Nó cũng giúp ích đôi chút đấy, tại vì ít kn bạn phải viết lại bài => tiết kiệm tgian, mà bài không nhất thiết quá hay, vì mình cx từng cứ muốn cho bài thật là hay, và cuối cùng bị cô phê : diễn đạt dài dòng

Đặng Quốc Khánh 10CA1

Học sinh tiến bộ
Thành viên
27 Tháng tám 2018
1,120
1,467
191
19
Hải Dương
THCS Phan Bội Châu
Quan trọng là làm bài đủ ý trước đã, xong rồi sau đó mới nghĩ hay hay ko hay, ko nên gạch đi vì nếu ko con tg làm lại sẽ mất nhiều điểm hơn

LNPU

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2017
173
187
59
19
Quảng Trị

Cám ơn mọi người,
hi câu chuyện của bạn giống mấy chị tiền bối thi văn của mình dữ, mấy chị đó đị thi huyện (cực kì giỏi lun) nhưng cũng thấy chữ xấu nên thay tờ khác kết quả là không kịp giờ nên trượt lun trong khi khả năng của chị đó hoàn toàn có thể đạt giải. Mình nghĩ thứ nhất bạn nên trau chuốt lại cách viết, thứ hai bạn chỉ cần viết đúng nội dung và đúng ý tưởng là bạn sẽ có điểm vì đâu phải bài thi viết và thứ ba là không bao giờ được gạch hay thay bài bài làm của mình sai lầm đấy. Đây là ý kiến của tớ hoi nha

Bùi Nguyễn Ý An

Trùm vi phạm
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
171
88
61
16
Đắk Lắk
Trường Trung học Cơ sở Huỳnh Thúc Kháng
Bạn thử cách này xem sao:
Chuẩn bị đề cương mà cô đã cho ôn làm trước đi để nhớ(văn thì học thuộc)
Nếu có câu cùng dạng thì bạn ăn chắc
Còn văn hay viết nháp trước đi rồi không hay thì hãy tưởng tượng nhé bạn

Bùi Nguyễn Ý An

Trùm vi phạm
Thành viên
20 Tháng sáu 2018
171
88
61
16
Đắk Lắk
Trường Trung học Cơ sở Huỳnh Thúc Kháng

Cám ơn mọi người,

LNPU

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tám 2017
173
187
59
19
Quảng Trị
bạn ới văn không bao giờ được viết nháp chỉ viết giàn bài thui

minhthuhuyen85

Học sinh chăm học
Thành viên
1 Tháng ba 2015
280
476
101
Hà Nội
SMTOWN
Hi, dưới đây là một số mẹo có thể sẽ có ích cho bạn.
- Trừ bài 15min, những bài 90min và 45min đều được báo trước. Hãy tận dụng thời gian này để luyện tập. Với những bài Ngữ văn, hãy bám sát SGK để luyện tập. Chẳng hạn, đối với bài viết đoạn văn, trường mình có thể loại viết đoạn văn NLXH khi kiểm tra tiếng Việt 45min. Dạng đề bài là: "Dựa vào văn bản ... và kiến thức của bản thân, em hãy viết 1 đoạn văn khoảng 2/3 trang giấy thi về ...". Hãy bám chắc vào các văn bản SGK để có thể viết tốt đoạn văn này. Cố gắng đặt ra những giả thiết để viết sẵn dàn ý. Chẳng hạn khi đề cương ôn tập có văn bản Chiếc lá cuối cùng, hãy thử liên tưởng tới các chủ đề có thể vào như Tình bạn, Lòng nhân ái (của cụ Bơ men và Xiu với Giôn-xi), Niềm tin,... Có thể lên mạng tra tìm những nhân vật đời thật (biểu hiện) để viết tốt hơn. Chẳng hạn về Lòng nhân ái, thử nghĩ về việc giải cứu đội bóng ở Thái Lan mới đây. Trong lúc giải cứu, đã có người hi sinh, nhưng đội cứu hộ vẫn không quản khó khăn mà vẫn cố gắng giải cứu đội bóng. Đó chính là lòng nhân đạo. Với TLV thì bạn có thể lập sẵn dàn ý để viết. Chẳng hạn với thể loại thuyết minh hãy viết sẵn bạn sẽ thuyết minh phần nào trước, phần nào sau? Với văn miêu tả, tự sự có thể tham khảo sách, truyện hoặc internet để có thể viết tốt hơn. Có thể mượn vài từ ngữ có thể được coi là "đắt" nhất trong văn bản đó. Toán thì mình không giỏi lắm nên mình không bàn luận nhiều. Bạn có thể tham khảo các đề năm cũ của trường bạn và đọc thêm sách tham khảo.
- Đối với những bài có trắc nghiệm. Hãy làm trước những câu dễ, những câu khó hoặc không làm được hãy để lại phía cuối. Không mất quá nhiều thời gian ở trắc nghiệm. Chịu khó sử dụng thành thạo máy tính bỏ túi với các môn Toán, Lí, Hóa, etc. Vì việc hoàn thành những câu trắc nghiệm sẽ rất nhanh nếu ta dùng máy tính, giúp ta có thời gian cho các câu tự luận. Với bài thi Ngoại ngữ (mình chỉ thi tiếng Anh nên không biết cấu trúc đề ngoại ngữ khác), những câu trọng âm có thể tham khảo những trick để đánh trọng âm.
*Bonus: Những câu trắc nghiệm có một mẹo khá hay, thường dùng khi thi Ngoại ngữ (tiếng Anh). Đối với đề thi trắc nghiệm với kiểu dạng 4 câu dài dài na ná nhau, đầu tiên, sẽ có một câu nhìn vào đã thấy nổi bật với những câu khác, kiểu khác biệt khoảng 1/2 phần của câu này sẽ khác hẳn với các câu khác, câu này chắc chắn sai. Tiếp theo sẽ có một câu đọc ra sẽ thấy sai. Còn 2 câu còn lại, đặc điểm câu đúng thường sẽ giống với 1/2 phần không khác biệt của câu kia. Bạn có hiểu gì không? Mình giải thích hơi khó hiểu :v
VD có 4 đáp án là:
  • A: ABC123
  • B: Aaaaaaaa321 (khác biệt hoàn toàn hình thức)
  • C: ABC321 (câu đúng, đặc điểm: có một phần giống với câu có khác biệt hoàn toàn về mặt hình thức kia)
  • D: ABC124 (sai về nội dung)
Mẹo còn lại là chọn câu dài nhất thường sẽ đúng. Đôi khi đọc thuận mồm cũng đem lại hiệu quả :v
- Khi làm được khoảng 1/2 thời gian thi, hãy cố gắng "tăng tốc", viết nhanh hơn một chút.
- Với các bài kiểm tra như 90min hoặc 45min, hãy để lại 5min - 10min để check lại bài. Nếu bài 15min thì cố gắng dành 1-2min để làm việc này. Khoảng thời gian này hãy cố gắng làm những câu trắc nghiệm bởi vì khoanh bừa cũng có khả năng ăn điểm. Tỉ lệ 25% cơ mà, Vietlott người ta còn trúng được nữa thì tỉ lệ 25% quá cao =)). Cố gắng không để sót một câu trắc nghiệm nào vì điểm trắc nghiệm rất ngon ăn! Khi này, KHÔNG viết lại những phần quá dài như viết lại toàn bộ đoạn văn. Cố gắng chỉnh sửa một cách sạch sẽ nhất có thể nếu không ưng ý phần nào đó. Dùng bút và thước kẻ gạch chéo phần đó, hạn chế sử dụng bút xóa. Còn lại, hãy kiểm tra những ý phụ dễ để sót trong bài.
- Thật ra thì bạn bảo không hỏi thời gian phân bố làm bài nhưng bài của mình lỡ kết hợp cách hoàn thành kịp với cách phân bố thời gian làm bài mất rồi :v. Nhưng với đến đây rồi thì mình không mất thời gian để viết lại toàn bộ đâu, chỉ thêm vài ý mình thiếu thôi :D
Trên đây là chia sẻ của cá nhân mình. Chúc bạn thành công.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Cám ơn mọi người nhiều. Thường thì khi kiểm tra tập làm văn mình viết cấu trúc, liên kết giữa các phần trong bài rồi triển khai ra, còn nháp thì mình cũng có viết, nhưng để thử và so sánh cách diễn đạt của từng câu, dùng từ các thứ thôi. Nhưng cộng lại thì vẫn làm giảm thời gian làm bài của mình.

Phần trắc nghiệm, nếu 2 điểm thì mình sẽ cố làm, nhưng câu nào thấy khó để nguyên ấy, cuối giờ quay lại nghĩ, nghĩ không ra thì đánh bừa. Nhưng dạo này mình làm chậm nên toàn để trống mấy câu ấy, tiếc :((

Nhìn bản thân mình thấy tội, bạn bè chúng nó còn thừa thời gian giúp đỡ và làm hộ đứa khác, đây lo của mình còn chưa xong.

Top Bottom