Cách phân chia thời gian hợp lí môn văn

haiyen106

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng mười một 2015
143
48
116
Bà Rịa - Vũng Tàu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, mình sắp thi vào 10. Đối với môn Văn, mình không lo ở kiến thức mà lo ở thời gian. Tại mình cứ mải mê làm các câu khác mà mất thời gian ở câu nhiều điểm. Vậy mỗi câu nên dành thời gian ntn ạ?
Bài thi văn 120 phút gồm 3 câu:
- Câu 1: Đọc hiểu trả lời câu hỏi, có thể viết đoạn văn nữa( bài này thường 3 điểm)
- Câu 2 : Nghị luận xã hội thường 3 điểm
Câu 3: nghị luận văn học thường 4 đ

Mọi người giúp em phân chia thời gian hợp lí để làm kịp với ạ.

ngô trang

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
12
4
71
Hà Nam
trung học phổ thông chuyên biên hòa
ở phần đọc hiểu thường có 3 hay 4 phần nhỏ nên bạn dành khoảng 25'
là đủ câu 2 là nghị luận xã hội thì ít chúng lắm nên dành khoảng 35' còn nghị luận văn học thì phải 45-50' còn 5' đến 10' thì xem lại đó là cách của mình nên mình làm văn ít khi bị thiếu tg

lolem_theki_xxi

Cựu Mod Cộng đồng|Miss được yêu thích nhất 2017
Thành viên
13 Tháng sáu 2011
3,008
1,286
416
$\color{Violet}{Địa ~ Ngục :))}$
1. Đọc hiểu tác phẩm: 20phút-> 25P

Đây là dạng bài yêu cầu thí sinh trả lời các câu hỏi liên quan đến kiến thức chung nhất về tác giả-tác phẩm hay tiếng Việt đơn giản. Cùng với số điểm không nhiều lắm, thí sinh chỉ cần trả lời ngắn gọn, đúng trọng tâm, gây được ấn tượng tốt cho người chấm. 25 phút là thời gian tối đa để khởi đầu bài thi với dạng câu hỏi này.

2. Nghị luận xã hội: 35P- 40 phút

Sau khi hoàn thành dạng bài đọc hiểu, thí sinh có thể lựa chọn thứ tự làm bài nghị luận. Tuy nhiên, lời khuyên cho bạn là tiếp nối mạch viết với câu hỏi trước, nghị luận văn học sau, lấy câu trước làm bước đà quan trọng cho câu sau. Với 50 phút, thí sinh phải tận dụng tối đa thời gian để có thể hoàn thành một bài viết không quá 600 từ. Để tiết kiệm ngân sách thời gian của mình trong phòng thi, ngay từ bây giờ, bạn có thể chuẩn bị những dẫn chứng đắt giá có thể được sử dụng trong nhiều đề thi. Các mở bài, kết bài liên quan đến một tư tưởng đạo lý nhất định cũng nên được “tủ” sẵn.

3. Nghị luận văn học: 60 phút

Sau khi ngòi bút của bạn đã kịp thích ứng với không khí phòng thi, đây là lúc bạn có thể nỗ lực hết sức mình cho phần chiếm nhiều điểm nhất. 60 phút là thời gian hợp lý để bạn chinh phục câu hỏi cuối cùng này dù vấn đề nghị luận dài hay ngắn, đơn giản hay phức tạp. Các sĩ tử cũng cần tiếp tục chia nhỏ thời gian cho từng luận điểm để đảm bảo sự đầy đủ và cân đối giữa các ý.
0ian
  • Sử dụng đồng hồ cá nhân: Một số phòng thi có trang bị đồng hồ, số khác thì không. Để tránh tình trạng phải hỏi giờ giấc của giám thị, bạn cần chủ động mang đồng hồ cá nhân, giúp việc quản lý thời gian sát sao hơn.
  • Tập trung làm bài, chú ý vào đề và giấy thi: “Thăm dò” việc làm bài của các bạn cùng phòng thi hay nhìn ngó vô định không chỉ khiến bạn lãng phí thời gian vàng ngọc của mình mà còn tạo ra một áp lực nếu bạn chưa đuổi kịp tốc độ làm bài của các thí sinh cùng phòng.
  • Biết kiểm soát sự sai lệch của thời gian làm bài: Không nên áp dụng quá khắt khe với sự phân bố thời gian làm bài trên đây. Ở mỗi phần thi, bạn có thể thêm bớt từ 5-10 phút, miễn là sự điều chỉnh về thời gian này không ảnh hưởng đến các câu khác và toàn bộ bài thi.
NGuồn : Sưu tầm ( Đã qua chỉnh sửa )

Last edited:

Ngọc Đạt

Banned
Banned
TV ấn tượng nhất 2017
11 Tháng năm 2017
5,281
7,952
829
20
Lâm Đồng
THCS Lộc Nga
1. Đọc hiểu tác phẩm: 30 phút-> 40P

Đây là dạng bài yêu cầu thí sinh trả lời các câu hỏi liên quan đến kiến thức chung nhất về tác giả-tác phẩm hay tiếng Việt đơn giản. Cùng với số điểm không nhiều lắm, thí sinh chỉ cần trả lời ngắn gọn, đúng trọng tâm, gây được ấn tượng tốt cho người chấm. 40 phút là thời gian tối đa để khởi đầu bài thi với dạng câu hỏi này.

2. Nghị luận xã hội: 50 phút-> 60P

Sau khi hoàn thành dạng bài đọc hiểu, thí sinh có thể lựa chọn thứ tự làm bài nghị luận. Tuy nhiên, lời khuyên cho bạn là tiếp nối mạch viết với câu hỏi trước, nghị luận văn học sau, lấy câu trước làm bước đà quan trọng cho câu sau. Với 50 phút, thí sinh phải tận dụng tối đa thời gian để có thể hoàn thành một bài viết không quá 600 từ. Để tiết kiệm ngân sách thời gian của mình trong phòng thi, ngay từ bây giờ, bạn có thể chuẩn bị những dẫn chứng đắt giá có thể được sử dụng trong nhiều đề thi. Các mở bài, kết bài liên quan đến một tư tưởng đạo lý nhất định cũng nên được “tủ” sẵn.

3. Nghị luận văn học: 90 phút

Sau khi ngòi bút của bạn đã kịp thích ứng với không khí phòng thi, đây là lúc bạn có thể nỗ lực hết sức mình cho phần chiếm nhiều điểm nhất. 90 phút là thời gian hợp lý để bạn chinh phục câu hỏi cuối cùng này dù vấn đề nghị luận dài hay ngắn, đơn giản hay phức tạp. Các sĩ tử cũng cần tiếp tục chia nhỏ thời gian cho từng luận điểm để đảm bảo sự đầy đủ và cân đối giữa các ý.

4. Một số lưu ý khác để phân bố thời gian

• Sử dụng đồng hồ cá nhân: Một số phòng thi có trang bị đồng hồ, số khác thì không. Để tránh tình trạng phải hỏi giờ giấc của giám thị, bạn cần chủ động mang đồng hồ cá nhân, giúp việc quản lý thời gian sát sao hơn.
  • Tập trung làm bài, chú ý vào đề và giấy thi: “Thăm dò” việc làm bài của các bạn cùng phòng thi hay nhìn ngó vô định không chỉ khiến bạn lãng phí thời gian vàng ngọc của mình mà còn tạo ra một áp lực nếu bạn chưa đuổi kịp tốc độ làm bài của các thí sinh cùng phòng.
  • Biết kiểm soát sự sai lệch của thời gian làm bài: Không nên áp dụng quá khắt khe với sự phân bố thời gian làm bài trên đây. Ở mỗi phần thi, bạn có thể thêm bớt từ 5-10 phút, miễn là sự điều chỉnh về thời gian này không ảnh hưởng đến các câu khác và toàn bộ bài thi.
NGuồn : Sưu tầm ( Đã qua chỉnh sửa )

Ôi, có 120 phút thoy!!!
EM NGHĨ THẾ NÀY:
- Câu 1: Đọc hiểu trả lời câu hỏi, có thể viết đoạn văn nữa( bài này thường 3 điểm): làm cuối: 30 phút
- Câu 2 : Nghị luận xã hội thường 3 điểm: làm đầu tiên: 40 phút
Câu 3: nghị luận văn học thường 4 đ: làm thứ hai: 50 phút

haiyen106

Học sinh chăm học
Thành viên
19 Tháng mười một 2015
143
48
116
Bà Rịa - Vũng Tàu
Ôi, có 120 phút thoy!!!
EM NGHĨ THẾ NÀY:
- Câu 1: Đọc hiểu trả lời câu hỏi, có thể viết đoạn văn nữa( bài này thường 3 điểm): làm cuối: 30 phút
- Câu 2 : Nghị luận xã hội thường 3 điểm: làm đầu tiên: 40 phút
Câu 3: nghị luận văn học thường 4 đ: làm thứ hai: 50 phút
Mình sẽ áp dụng cách của bạn

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Em nghĩ câu 1 chỉ tầm khoảng 25 phút là vừa
Câu 2 làm trong 42 phút còn câu 3 do cần nhiều "trí tưởng tượng" và bút đang thời cơ viết nhanh em nghĩ cần 53 phút ạ. Nếu có thể xin thêm 5 phút thì 5 phút ấy xem lại bài, đừng cố gắng làm tiếp.

Chuồn Chuồn Đỏ

Học sinh
Thành viên
16 Tháng ba 2017
66
31
36
Hải Dương
Ninh Giang
Dạng đề thi của chỗ mình khác:
câu 1 2điểm với mình thì câu 1 gần như cho điểm vì lượng kiến thức ít và dễ lấy hơn hẳn. Thực sự là nói nó 3 điểm mình khác bất ngờ đó, quá dễ để kiếm 2,5 điểm trở lên mà không cần hộc máu ra viết như 2 bài sau. Nhưng nó cũng có mặt trái là nếu chẳng may để sai dù chỉ 1 câu hỏi nhỏ thôi cũng bị mất điểm vô cùng nhiều! Mình không biết nếu câu 1 3 điểm thì dài bao nhiêu nhưng những câu như này hạn chế thời gian suy nghĩ thôi, kiểu đọc phát phải biết được ngay đáp án và viết đáp án sao cho thật trúng biểu điểm. Muốn thế phải học kĩ thôi, mà thực ra câu 3 học được thì câu 1 học dễ hơn nhiều. Theo mình thì 20 -> 25 phút là QUÁ DÀI, nếu câu 1 2 điểm thì mình chỉ được phép viết trong trên dưới 10 phút dù có phải viết đoạn văn. Thôi thì cứ tính câu 1 của bạn là dưới 15 phút đi.

câu 2 3điểm
câu này tuy 3 điểm nhưng không có nghĩa là ít kiến thức. Thực sự mà nói thì vừa phân tích vừa nêu dẫn chứng đã đầy 2 trang giấy thi khổ lớn rồi và có thể hơn thế nhiều. Với mình thì đây là câu khó kiểm soát nhất và mình thường viết tràn lan tới 50-60 phút vì với bài này muốn viết ngắn không ngắn được, cảm giác không thể bỏ bất kì ý nào. Nhưng mình khuyên bạn là chỉ được viết trong 25-35 phút thôi vì với con số 3 điểm mà dành hẳn 1 tiếng là quá sai lầm, cách duy nhất là phải viết nhanh tay thôi.
câu 3 5điểm câu này thực ra dễ căn thời gian hơn hẳn vì mình có hẳn 50-75 phút để điều chỉnh thời gian trong suốt quá trình làm bài và chỉnh cho độ dài các ý phù hợp với thời gian. Sở dĩ mình cho khoảng cách xa vậy là vì còn tùy vào 2 câu trên. Hơn nữa câu này chỉ cho bạn 4 điểm thì nếu có không kịp thời gian bắt buộc phải bỏ ý thì mình vẫn đỡ tiếc hơn.
Tùy vào nội dung đề để viết bài thì mình có thể thay đổi thời gian cho hợp lí nhưng tựu trung lại thì thời gian chỉ nên trong khoảng như trên thôi. Trên hết cần cố gắng dư ra vài phút để soát lại bài để tránh lỗi sai đáng tiếc.
Đây là những điều mình nhận thấy trong bao lần làm đề khảo sát và cô giáo mình cũng khuyên học sinh thời gian như vậy nhưng vì biểu điểm khác nhau nên có thể không được phù hợp lắm với mẫu đề của bạn ^^

• Like
Reactions: Ngọc Đạt
Top Bottom