Toán Cách ôn Tổ và Số cho HSGQG

ldc2305

Học sinh
Thành viên
4 Tháng tám 2021
4
8
21
Lào Cai
APC - Gia Lai

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
  • Like
Reactions: Timeless time

kido2006

Cựu TMod Toán
Thành viên
26 Tháng một 2018
1,693
2
2,652
401
Bắc Ninh
THPT Chuyên Bắc Ninh
Dạ cho em hỏi mọi người có tài liệu ôn thi HSGQG phần Tổ Hợp với Số Học không ạ? @@ với cho em xin kinh nghiệm học 2 phần này với ạ em hơi yếu í hiu hiu. Em cảm ơn nhiều.
Mình có đề xuất cuốn "Định hướng bồi dưỡng học sinh năng khiếu toán" của thầy Lê Anh Vinh
2 phần này sẽ là tập 3 và tập 4
Bạn có thể tham khảo 2 cuốn đó . Mặc dù mình chưa đọc hết nhưng mình thấy khá hay và dễ hiểu:vv

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,475
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
Dạ cho em hỏi mọi người có tài liệu ôn thi HSGQG phần Tổ Hợp với Số Học không ạ? @@ với cho em xin kinh nghiệm học 2 phần này với ạ em hơi yếu í hiu hiu. Em cảm ơn nhiều.
Sách thì như bạn kido2006 chia sẻ rồi nhé, còn kinh nghiệm 2 phần này thì không nhiều đâu bạn.
Vì phần Tổ hợp nó đặc biệt, hầu như phụ thuộc vào cách tư duy của người làm hơn là phương pháp. Tổ hợp thì nó cũng có nhiều chuyên đề để ôn, như là đếm 2 cách, đếm theo truy hồi, đưa về mô hình đồ thị,... cho nên tùy bài mà đưa ra phương pháp phù hợp để giải.
Còn Số học thì có 1 số chuyên đề cần đáng chú ý như dãy số nguyên, thặng dư bình phương, đồng dư, phương trình Pell,... Để làm tốt phần này thì bạn nên ghi nhớ và áp dụng thành thục các tính chất của từng chuyên đề trên, để có thể đưa ra phương án làm phù hợp.
Tóm lại, để mà thi Quốc gia thì kinh nghiệm học không có nhiều đâu bạn :v, ôn tập nhiều là tự bản thân quen thôi(phần Tổ hợp thì có thể không quen vì phần này khó, thường nằm ở cuối đề 2 ngày, chỉ có một ít người đặc biệt giỏi trong phần này mới làm được thuần thục thôi)

Top Bottom