Văn Cách làm văn phát biểu cảm nhận?

Status
Không mở trả lời sau này.
R

rebelteen9x

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

(Dù sao năm nay cũng lên lớp 9 rồi nên ko xưng là e nữa nhé!)

Mình rất bối rối khi phải làm các đề văn phát biểu cảm nhận về 1 đối tương nào đó, cũng bởi ít khi phải viết thể loại này. Các bạn nhiều kinh nghiệm có thể chia sẻ với mình ko? Đại loại là :
-Viết cảm nhận thì nên sử dụng yếu tố nào là chính (biểu cảm, thuyết minh, kể tả,...) và nên sử dụng ntn cho phù hợp (biểu cảm trực tiếp hay là thế nào?)
-Nên sử dụng phương pháp và nghệ thuật nào (có cần độc thoại ko?, có cần trích dẫn từ văn bản gốc ko?)
-Còn gì cần lưu ý nữa ko b-(
Chính xác là khi phải viết cảm nhận mình chả biết phải bắt đầu, tiếp tục và kết thúc ntn cũng chả có phương hướng nào để viết cả. Các bạn giúp mình với. Mấy bài này nếu vào đề KT thì mình chết chắc

C

chip_coi244

Cái này thì theo kinh nghiệm của a tốt nhất e thường xuyên đọc các sách tham khảo xem cách hành văn dùng từ rồi từ đó e rút kinh nghiệm và thường xuyên làm nháp thử và trao đổi thêm với giáo viên thôi. Còn bí quyết hay cái gì đó thì không có đâu, do kinh nghiệm và năng khiếu của mỗi người thui. Chúc e học tốt:)>-

H

hotgirl_789

Nói thế thì e nó hỏi làm chi :)|:)|:)|:)|:)|, e nó hỏi như thế thì phải trả lời cụ thể chứ :)>-:)>-.
văn biểu cảm là loại văn thể hiện những tình cảm cảm xúc, nói lên những rung động, những ý nghĩ trước cảnh vật, con người và sự việc mà đối tượng hướng tới
MB: giới thiệu sự vật và cảnh vật trong thời gian , không gian, cảm xúc ban đầu của mình ( chủ yếu là phải nhớ nội dung, tác giả của những tác phẩm trong sách giáo khoa)
TB:qua miêu tả tự sự mà bộc lộ cảm xúc, ý nghĩ một cách cụ thể chi tiết sâu sắc ( đọc 1 số bài văn mẫu để nắm ý chính và cách dùng ngôn từ cho phù hợp, nhớ phải xuyên suốt phải trọng tâm nội dung được nói đến trong bài)
KB:kết đọng cảm xúc, ý nghĩa hoặc nâng lên bài học tư tưởng ( thường thì ghi lại phần ghi nhớ ák :D:D:D:D, rùi rút ra bài học cho mình) :p:p:p

O

ooookuroba

Văn pb cảm nghĩ thật ra khá đơn giản so với văn nghị luận, văn giải thích. Khi làm văn pb cảm nghĩ thì bạn không nên làm theo 1 khuôn mẫu học thuộc lòng (nói thế không có nghĩa là không làm theo thứ tự MB, TB, KB). Cách duy nhất hiệu quả nhất là bạn có thể tìm đọc những tp văn học, những truyện thơ, những quyển bình giảng văn (Bình giảng văn 9 của Lê Bảo,....) để bồi dưỡng cảm xúc của mình. Làm đc như vậy bạn không chỉ giỏi văn pq cảm nghĩ, mà còn giỏi các thể loại văn khác nữa. Văn thì không như Toán, chỉ cần bik cách diễn đạt là đc. :D
Thực ra thì chương trình văn 9 không "khô khan" nhưng văn 8. Chúc bạn thành công vs bộ môn Văn, đặc biệt là phân môn Tập Làm Văn :D

D

doigiaythuytinh

(Dù sao năm nay cũng lên lớp 9 rồi nên ko xưng là e nữa nhé!)

Mình rất bối rối khi phải làm các đề văn phát biểu cảm nhận về 1 đối tương nào đó, cũng bởi ít khi phải viết thể loại này. Các bạn nhiều kinh nghiệm có thể chia sẻ với mình ko? Đại loại là :
-Viết cảm nhận thì nên sử dụng yếu tố nào là chính (biểu cảm, thuyết minh, kể tả,...) và nên sử dụng ntn cho phù hợp (biểu cảm trực tiếp hay là thế nào?)
-Nên sử dụng phương pháp và nghệ thuật nào (có cần độc thoại ko?, có cần trích dẫn từ văn bản gốc ko?)
-Còn gì cần lưu ý nữa ko b-(
Chính xác là khi phải viết cảm nhận mình chả biết phải bắt đầu, tiếp tục và kết thúc ntn cũng chả có phương hướng nào để viết cả. Các bạn giúp mình với. Mấy bài này nếu vào đề KT thì mình chết chắc

1) Văn cảm nhận thì tất nhiên chủ yếu phải sử dụng yếu tố biểu cảm. Nhưng phải kết hợp thêm các yếu tố khác để bài văn không bị nhàm chán và có sức thuyết phục hơn
Tốt nhất là kết hợp cả trực tiếp và gián tiếp
2)Nên sử dụng phương pháp và nghệ thuật nào (có cần độc thoại ko?, có cần trích dẫn từ văn bản gốc ko?)
CHị nghĩ em đang hỏi về phần biểu cảm về một tác phảm văn học.
Cái này thì còn tuỳ
Nếu bài làm chỉ giới hạn là đoạn văn thì có thể không trích dẫn văn bản
Còn bài làm là bài văn thì em nên trích dẫn
3) Ở chương trình văn lớp 9, chủ yếu là phân tích về một tác phảm, nhân vật văn học
Để làm tốt đuợc phần này thì truớc hết, em phải nắm vững tác phẩm. Nên đọc thêm tài liệu tham khảo nhưng đừng để chúng làm mất cái tôi của mình

D

datan

bài viết về cảm nhận thực ra cũng không phải là chỉ trình bày cảm xúc riêng của bản thân như các em hiểu đơn giản, những cảm xúc đó phải bắt nguồn từ giá trị của tác phẩm như giá trị nội dung, nghệ thuật, vì vậy các em phải nắm được nội dung của tác phẩm từ đó mới nêu những cảm nhận của mình theo cách hướng dẫn trên

C

connhagiau_ht

văn biểu cảm là văn biểu lộ cảm xúc
cách làm thỳ cũng dễ thôi, chỉ cần đặt mình vào tâm trạng trong 1 câu chuyện nào đó, tự tưởng tượng mình là nhân vật chính trong câu chuyện, từ đó biểu đạt cảm xúc của bạn qa lời văn
bạn chỉ cần làm như thế là bạn đã thành công trong văn biểu cảm rồi đếy ^^
theo mình là như vậy ^^
do' la phạ chj ra dc cac bien phap tu tu cua bai doan tho van roi cam nhan cua minh va bai do' xuat phat tu bai do' !

C

connhagiau_ht

chung ta co the lam theo 3 buoc nhu sau : 1) Văn cảm nhận thì tất nhiên chủ yếu phải sử dụng yếu tố biểu cảm. Nhưng phải kết hợp thêm các yếu tố khác để bài văn không bị nhàm chán và có sức thuyết phục hơn
Tốt nhất là kết hợp cả trực tiếp và gián tiếp
2)Nên sử dụng phương pháp và nghệ thuật nào (có cần độc thoại ko?, có cần trích dẫn từ văn bản gốc ko?)
mjnh nghĩ pan đang hỏi về phần biểu cảm về một tác phảm văn học.
Cái này thì còn tuỳ
Nếu bài làm chỉ giới hạn là đoạn văn thì có thể không trích dẫn văn bản
Còn bài làm là bài văn thì pan nên trích dẫn
3) Ở chương trình văn lớp 9, chủ yếu là phân tích về một tác phảm, nhân vật văn học
Để làm tốt đuợc phần này thì truớc hết, pan phải nắm vững tác phẩm. Nên đọc thêm tài liệu tham khảo nhưng đừng để chúng làm mất cái tôi của mình
nhung cai tot nhat la phai cam va nhan do' la chi ra duoc cai hay cua van ban va neu len cam nghi cua ban than minh ! ^^

H

hathaovi

Tình thương

ông cha ta từ ngàn xưa đã khuyên nhhủ mọi người hãy yêu thương nhau bởi vì tình yêu thương sẽ là động lực giúp mọi ngừoi vui sống, làm được những điều có ích cho xã hội.
"bầu ơi thương lấy bí cùng
tuy rằng khác giống nhưng chung một giàn"
tình nhân ái là sự đông cảm chia sẻ giúp đỡ nhau trong cơn hoạn nạn có khi biểu hiện bằng vật chất cho tặng. Có khi là lời tâm sự giúp bạn giải tỏa những bế tắc về tinh thần. Người ta vẫn nói cho đi là còn mãi đặc biệt cho bạn bè sự đồng cảm và tấm lòng nhân ái sẽ trường tồn và điều đó tăng dần theo cấp số nhân sẽ đem lại vẻ đẹp chung cho toàn xã hội. ngược lạ, hiện nay trong xã hội còn rất nhiều người vô cảm đó là sự dửng dưng không quan tâm đến nỗi buồn niềm vui của người khác. đây là lối sống ích kỉ, chỉ biết no ấm, đầy đủ cho bản thân. Bệnh vô cảm đang lây lan rất nhanh trong xã hội , chúng ta hãy cứu chữa người mắc bệnh này bằng tình thương bằng lời phân tích khéo léo bởi vì không ai dám chắc rằng, trong cuộc đời khồg cần ai giúp đỡ.
*mọi ngừoi tự làm kết bài nhé **mình bị bí ý tưởng doi*
:):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):):)

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom